[CR] (รีวิว แบบบ้านๆ) เที่ยวภูกระดึง 3วัน2คืน 12-14 ตุลาคม 2557

เป็นการรีวิวครั้งแรกของผมนะครับ  ภาพอาจจะไม่สวย มีมั่วๆบ้าง ภาษาอาจจะดูบ้านๆหน่อยนะครับ  
#สิ่งที่ผมอยากจะบอกสำหรับคนงบน้อยนะครับ อาหารข้างบนภูกระดึงจะราคาค่อนข้างสูงเนื่องจากกว่าจะแบกขึ้นมาได้ลำบากมากครับ (สำหรับผมทานแบบประหยัดสุดๆตกมื้อละ 100 บาทได้ครับ อาหารตามสั่ง1อย่าง+น้ำ1ขวด )ควรมีเงินสำรองแบบเผื่อฉุกเฉินติดไปด้วยนะครับ ผมพลาดพกเงินขึ้นไปไม่พอโชคดียังมีเพื่อนให้ยืม#  
เนื่องด้วยหลังสอบ Midterm ผมและเพื่อนๆได้จัดทริปไปเที่ยวภูกระดึง เพื่อไปปลดปล่อยความเครียดความกดดันจากการสอบที่ช่างโหดร้ายเหลือเกิน
ขอเริ่มเลยละกันนะครับ
ในวันเสาร์ที่ 11ตุลาคม 2557 เป็นการสอบวิชาสุดท้ายของมิดเทอม (จิงๆแล้วกระจิตกระใจไม่อยู่กับการสอบแล้วคิดแต่อยากจะเดินทางเร็วๆ555) จากนั้นพวกเราก็รีบกันทำข้อสอบเพื่อให้ทันเวลา 16.00น. แล้วก็แยกย้ายไปเก็บของ  และนัดมารวมตัวกันเพื่อที่จะเดินทางไปสถานีขนส่งหมอชิต

(ความจริงรถออกตั้ง2ทุ่ม แต่ไปก่อนเพราะต่างคนก็ต่างตื่นเต้น) สุดท้ายไปนั่งรอนอนรอจนน่าเบื่อ

เมื่อถึงเวลา 20.00น. ขึ้นรถเสร็จได้สัก 10นาที ทุกคนก็พร้อมใจกันไปเฝ้าพระอินทร์โดยไม่ได้นัดหมาย

มาตื่นอีกทีก็จึงจุดพักรถ "สีคิ้ว" ลงรถนำคูปองไปแลกข้าวเหนียวหมูมากินคนละกล่อง เข้าห้องน้ำล้างหน้าล้างตาเสร็จสรรพ

สุดท้ายขึ้นรถได้ก็ไปหลับต่อ 555
หลับๆตื่นๆจนกระทั่ง มาถึง ผานกเค้า ในเวลาประมาณ ตีสามสี่สิบนาที
(ภาพนี้ตอนฟ้าเริ่มสว่างครับ)
ไม่รอช้ามองหาร้านเจ๊กิม อย่างแรก แต่ร้านยังปิดอยู่ ก็นั่งๆนอนๆจนร้นเปิด ผลสุดท้ายได้ไปช่วยเจ้กิมเปิดร้าน5555

นั่งๆนอนๆจนถึง6 โมงเช้า ก็นั่งรถเมล์แดงเพื่อเข้าไปที่ภูกระดึงครับ (แบบเหมา300บาท) นั่งประมาณ 20นาที ก็ถึงอุทยานแห่งชาติภูกระดึง

ไปถึงก็ต้องไปนั่งรอเจ้าหน้าที่มาขายตั๋วตอน 7.00น. (ชีวิตนี้มีแต่รอๆๆๆๆ)ร้องไห้ร้องไห้ เมื่อเจ้าหน้าที่มาพวกเราก็จัดการซื้อตั๋วขึ้นภูคนละ40บาท ซื้อค่าที่กางเต้น 30บาทต่อคนต่อคืน(พวกเราแบกเต้นกันไปเองครับ)

เวลา 7.20น. พวกเราก็เริ่มเดินทางขึ้นภูกระดึง(สัญญากลุ่มผมคือจะแบกของขึ้นไปด้วยตัวเอง ถ้าใครในกลุ่มจ้างลูกหาบ=ป๊อด)

สภาพก่อนขึ้นทุกคน พลังมาเต็มครับ
IMG8806JPG-o.jpg[/img]
ระหว่างทางที่ขึ้นผมเห็นมีพี่ๆหลายคนรีวิวมาบ้างแล้วผมขอข้ามไปนะครับ เพราะลักษณะทางก็เหมือนเดิมครับ

เห็นเขาหาบของขนาดนี้แล้วเหนื่อยแทนเลย

ระหว่างทางที่ขึ้นผมขออนุญาติข้ามนะครับ เพราะเห็นมีพี่ๆหลายคนรีวิวมาบ้างแล้ว
ระหว่างทางที่พักหาคนถ่ายรูปหมู่ให้ไม่ได้ สุดท้ายต้องใช้ไม้เซลฟี่จากธรรมชาติครับ 555

และก็ขึ้นมาถึงยอดภูกระดึงในเวลา 11.35น.

พวกเราแต่ละคนนี่ มีทั้งเครื่อง300 แรงม้า ช่วงล่างแน่น ขับเคลื่อนสี่ล้อ  บางคนก็ช่วงล่างไม่ค่อยดี ขอเป็นอีโค่คาร์ขับสอง ตลอดทาง
เมื่อถึง ยอดภูกระดึงแล้วก็พักถ่ายรูปกัน 10  นาที แล้วก็เดินทางต่อเพื่อไปที่กางเต๊นครับ

มาถึงที่กางเต๊นก็จัดการหาทำเลดีๆ ปลอดแมลง ทาก สัตว์รบกวนๆต่างๆ โดยมีแพลนว่าจะไปดูพระอาทิตย์ตกที่ผา หมากดูกกัน
ผลสุดท้าย ต่างคนต่างเฝ้าพระอินทร์ตามเคย สุดท้ายเลยอดดู เลยนอนยาวแล้วตื่นขึ้นมาหาข้าวกินกัน
พ่อค้าแม่ค้าที่นั่น ใจดีและเป็นกันเองมากครับ ประทับใจมากๆ

หาข้าวกินเสร็จสรรพ ก็ไปอาบน้ำเตรียมตัวพักเครื่อง หลังจากที่ใช้งานมานาน เพื่อเตรียมตัวไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานกแอ่น ในเวลา ตีห้า
ผลสุดท้าย 2 ชีวิตปลุกไม่ตื่น เลยมีสมาชิกไปดูพระอาทิตย์ขึ้นแค่3ชีวิต และก็ไปไม่ทันเวลาที่เขานัด (เกินไป 5 นาทีเองง่ะ) ผลสุดท้ายคือต้องวิ่งหน้าตั้งเพื่อไปให้ทันขบวนเขาที่เพิ่งออกไปได้ไม่นาน      
และก็มาถึงครับ

แล้วก็เดินทางกลับที่พัก แต่ระหว่างทางขากลับเดินไม่ดูป้าย มาออกอีกทางที่ผ่านพระแก้ว ที่ไม่ได้มาในตอนแรกเฉยเลย

แล้วก็กลับมาถึงเต๊นที่พักอย่างปลอดภัย  ซึ่งต้องมาฟังอีกสองชีวิตที่พลาดจากการชมพระอาทิตย์ขึ้นบ่นงอมแงมๆ 555
เวลา9.00น. พร้อมเดินทางออกเที่ยวทุกๆจุด (พวกเราตกลงกันว่าจะไปน้ำตกทุกที ผาทุกผาภายในวันเดียว ถ้าเป็นไปได้)
ที่แรกน้ำตกวังกวาง

ระหว่างทางไปน้ำตกต่อไปครับ

แล้วก็มาถึงน้ำตกเพ็ญพบใหม่

ใบเมเปิลใบแรกที่พบ ทุกคนตื่นเต้นเพราะไม่เคยเห็น 555

แล้วก็สวมสัญชาตยานลิงป่า กระโดดไปมาตามโขดหิน

เดินทางไปน้ำตกต่อไป

แล้วก็มาถึงน้ำตกพ่วงพบแต่ในแผนที่ไม่มี มีเขียนแต่น้ำตกโผนพบ

เดินทางต่อเพื่อไปน้ำตก เพ็ญพบ  

ระหว่างทางเราเจอหลุมการบินไทยด้วยครับ (มองให้เป็นการบินไทยนะครับ)

(น้ำตกเพ็บพบแต่พวกเราไม่พบ เลยแยากย้ายกันออกหาป้าย สุดท้ายมาเจออยู่ตรงนี้)
พักรอเท้าแห้ง แล้วเดินทางต่อไป

สองข้างทางสดชื่นมากครับ แต่ช่วงที่พวกเราไปคนยังน้อย เลยดูวังเวงนิดนึง ไม่มีใครยอมเดินหลังสุด  สุดท้ายต้องผลัดกันอยู่หลังคนละ 10 นาที
แล้วก็มาถึงน้ำตกถ้ำใหญ่ คือจุดหมายที่เราจะแวะกินข้าวที่เตรียมมากัน แต่เนื่องจากสามในห้าเสียงบอกไม่ยังไม่หิว เราเลยอดไว้ไปกินที่น้ำตกหน้า

เดินทางไปเรื่อย สองชีวิตทนหิวไม่ไหว จึงตัดสินใจจอดกินข้าวกันข้างทาง

เนื่องด้วยน้ำที่เตรียมไปไม่พอดื่ม พวกเราหิวน้ำมากๆจนทนไม่ไหว ผลสุดท้ายคือ>>>>

กินน้ำจากลำธารก็ได้ฟะ ดีกว่าอดน้ำตาย

เดินทางต่อจนมาถึง สระอโนดาษ

เอ๊ะ ผีเสื้อทำไรกัน !!!

พวกเราได้น้ำจากลำธารไป พลังหึกเหิมเดินกันไม่มีพัก หวังจะไป เล่นน้ำที่น้ำตกแห่งสุดท้าย

แล้วก็มาถึงๆ น้ำตกสอเหนือ  น้ำตกแห่งสุดท้าย
ชื่อสินค้า:   ภูกระดึง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่