......ช่วยวิเคราะห์อาการของรถผมหน่อยครับ

กระทู้สนทนา
หลังจากที่ผมซื้อมอเตอร์ไซค์มาขับได้ 2 เดือน ตอนนี้รถผมสตาร์ทไม่ติด (แบตเพิ่งเปลี่ยนตอนเดือนกุมภาพัน 2557 ที่ผ่านมา)

-----------------

ย้อนหลังไป 2 เดือนก่อนผมขับรถทุกวัน เพือไปหาของกินก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร

แต่มันเริ่มหลังจากนี้

ผมไม่มีเวลาขับรถ แต่อาศัยการวอร์มเครื่อง วันเสาร์หรืออาทิตยื ผมจะขับรถไปซื้อของ ครั้งละ 5-10 กิโลใกล้ๆ เอง

พอวันจันทร์-ศุกร์ ทุกๆเช้า ผมจะกดรีโมทเพื่อเปิดกระโปรงหลังรถเพื่อหยิบหมวกกันน็อคมาสวมแล้วขับมอเตอร์ไซค์ไปทำงาน

ตกเย็น ผมก็กดรีโมทเพื่อเปิดกระโปรงเก็บหมวกกันน็อค

ผมทำอยู่อย่างนี้เป็นเวลา 2 เดือน

---------------------------------

จนเมื่อ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมจะเอารถไปวอร์มเหมือนปรกติ แต่กดรีโมทปลดล็อกประตูไม่ได้

ผมต้องไขกุญแจฝั่งคนขับ แล้วลองสตาร์ทรถ ไฟทุกอย่างในรถ ไม่ขึ้นเลย แต่ขึ้น ไอคอน Air Bag

นอกนั้น ผมทำอะไรกับรถไม่ได้เลย

ต้องพับเบาะเพื่อหยิบหมวกกันน็อคมาสวม

วันจันทร์ผมเอารีโมทไปเปลี่ยนถ่าน เพราะคิดว่าถ่านหมด

แต่ประกฎว่า ยังใช้ไม่ได้ ทีนี้อาการหนัก ไฟกระพริบ Immo สีแดงๆ ไม่กระพริบแล้ว

ไอคอน Air Bag ไม่แสดงแล้ว

ไม่แสดงทุกอย่าง จะสตาร์ตรถไม่ได้ แม้แต่บิดกุญแจจะสตาร์ต ยังไม่ได้ยินเสียงสตาร์เตอร์ แทๆๆๆๆๆ ทำงานด้วยซ้ำไป

อาการแบบนี้ คืออาการแบตหมดไช่ไหมครับ

ผมแค่สงสัย เพราะเท่าที่ผมขับรถมาตั้งแต่เกิด แบตหมด เราสามารถสตาร์ตได้ แต่สตาร์ตไม่ติด เราตจะได้ยินเสียงเครื่องยินตอนสตารต์

แต่ตอนนี้ เหมือนไฟในรถไม่มีเลย

มันเกิดจากแบตหมดอย่างเดียว หรือมีสาเหตุอื่นเข้ามาเกี่ยวด้วยครับ

Ford Fiesta 4Dr 1.6 Sport ปี 2011

ผมแค่เอารถยนต์มาชาร์ตได้หรือไม่ หรือต้องทำอย่างอื่นไปด้วย

ผมจะมีเวลาว่างดูรถวันเสาร์นะครับ เพราะจันทร์-ศุกร์ต้องไปทำงาน

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่