คนท้องหางานพิเศษทำช่วงก่อนคลอด

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวพันทิพ จขกท รู้สึกเขินๆไงไม่รู้ปกติตั้งกระทู้เกี่ยวกับกระต่ายตามชื่อล็อคอินอย่างเดียวแหละค่ะ
แต่พอดีมีพี่ที่ออฟฟิศมาปรึกษาเราเรื่องงานเราก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอยากมาถามเพื่อนๆ พี่ๆในพันทิพดูค่ะ
1.พี่ที่ทำงานเราเขากำหนดคลอดกุมภานี้ค่ะแต่สุขภาพเขาไม่ไหวเลยจะขอออกก่อน ซึ่งแน่นอนว่าถ้าลาออกตอนยังไม่ผ่านโปรก็จะได้เงินช่วยเหลือจากประกันสังคม30%3เดือน แต่พี่เขาไปคุยกับนายว่าขอให้ทำเป็นเลิกจ้างได้ใหม เขาอยากได้50%6เดือน เพราะพี่เขาออกมาแล้วก็คงหางานใหม่ยังไม่ได้
ซึ่งทางออฟฟิศก็ขอไปพิจรณาก่อน ซึ่งเพื่อนๆในพันทิพคิดว่าพี่เขาพอจะมีโอกาศได้ เงินจากประกันสังคม 50%6เดือนใหมค่ะ

2.หลังจากออกมาแล้วพี่เขาต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ ติดต่อที่จัดหางานเพื่อแจ้งเป็นผู้ว่างงานใช่ใหมค่ะ แล้วท้องประมาณ5 เดือนแบบพี่เขา
ทางกรมจัดหางานพอจะหางานแบบรับมาทำที่บ้านให้พี่เขาได้ใหมค่ะ

3.เท่าที่เรารู้มาลาคลอดบริษัทจ่ายให้45วันอีก45วันประกันสังคมจ่าย และประกันสังคมจ่ายค่าช่วยเหลือระหว่างคลอดแต่กรณีพี่เขา ออกจากงานก่อนลาคลอดอย่างนี้ประกันสังคมจะจ่ายให้อย่างไรบ้างค่ะ

4. ตอนนี้พี่เขากำลังหาสถานเลี้ยงเด็กแรกเกิดค่ะเราก็ลองช่วยพี่เขาหาในเน็ต แต่มันไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ พอจะมีที่แนะนำใหมค่ะ พี่เขากะว่าคลอดได้สัก2-3เดือนจะกลับไปทำงาน พอจะมีโรงพยาบาลใหนรับเลี้ยงเด็กอ่อน แบบเช้าไปเย็นกลับใหมค่ะ เราขอเบอร์ติดต่อด้วยนะค่ะ  ขอโซนไม่เกินอนุเสาวรีย์ รู้สึกว่าบ้านพี่เขาจะอยู่ปิ่นเกล้านะค่ะ

สุดท้ายแล้วขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคำตอบนะค่ะ
ปล.แท๊กห้องใหนผิดขออภัยนะค่ะ ปกติจะโพสแต่ห้องกระต่ายในจตุจักรไม่ก็ให้คนอื่นยืมล็อคอินอ่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่