นี่คือคำพูดของแม่ค้าส้มตำ...

เม่าหาบเร่ วันนี้เราก็มีโอกาศได้คุยกับเเม่ค้าส้มตำหน้าปากซอย เพราะปกติคิวยาวไม่มีเวลาคุยกัน
เห็นว่าป้าแกหายไปหลายวัน ชวนคุยซักหน่อย
นี่เป็นบทสนทนาของเรากับเเม่ค้า
เรา/ ป้าหายไปหลายวันเลยนะคะ
แม่ค้า/ ป้าไปสอบมา เรียนกศน.
เรา/ โหหหหหห สุดยอด   (เราก็อึ้งอ่ะนะ เพราะป้าแกอายุ50กว่าๆเเล้ว)
แม่ค้า/ ป้าอยากเรียน มันก็สนุกดีไปนั่งเรียนก็เหมือนได้ไปเที่ยว แต่ป้าไม่เข้าใจทำไมเด็กสมัยนี้ไม่อยากเรียนกันก็ไม่รู้ แค่ไปนั่งตากแอร์เย็นๆ ฟังอาจารย์พูดเเค่นั้นเอง คนที่อยากเรียนก็มีเยอะเเยะแต่เขาไม่ได้เรียน บางคนมีโอกาสเรียนเเต่ไม่ไปเรียน ป้าอิจฉา

พอป้าพูดจบเราก็คิดตามทันที  ขนาดป้าแกแก่ขนาดนั้นยังไปเรียน เรามีโอกาสเรียนทำไมขี้เกียจ (ปกติเวลาไปเรียนเราจะตื่นสาย ถ้าสายมากก็ไม่ไปเลย อารมณ์ประมาณขี้เกียจตื่นมากๆ) ก็เเค่ไปนั่งตากแอร์ฟังอาจารย์พูดไม่ได้ไปทำงานหนักซักหน่อย พอเจอป้าแกพูดแบบนี้ฮึดขึ้นมาทันทีเลยค่ะ 5555555 ฉันจะตั้งใจเรียนอารมณ์ประมาณนี้

ก็อยากฝากบอกพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ที่ขี้เกียจเรียนหรือไม่ชอบไปเรียน ให้ตั้งใจเรียนเพราะเรามีโอกาสได้เรียนเเล้วก็ทำให้เต็มที่ เพื่ออนาคตของเราเองเนอะ
พาพันไฟท์ติ้ง

*เป็นกระทู้เเรกของ จขกท. ค่ะ ใช้คำไม่เหมาะสมหรือผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่