แนะนำหน่อยค่ะ จะซื้อรถเป็นของตัวเองคันแรกสมควรเอาแบบไหนดี

กระทู้คำถาม
มีคนทักให้ซื้อรถใหม่มาได้พักนึงแล้วค่ะ
แต่เรามองว่ารถที่เราขับอยู่ก็ยังใช้ได้อยู่ (CRV2) เอารถเก่าของย่ามาใช้ค่ะ
ทีนี้พอได้เลื่อนตำแหน่งก็มีคนทักว่าเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ ขับรถคันใหญ่เลยเหรอ ไม่ลองมองหาอะไรที่มันสมกับตัวกับตำแหน่งหน่อยเหรอ
(เค้ามองว่ามันเป็นหน้าเป็นตาเราเวลาไปเจอลูกค้าด้วยค่ะ)
จนตอนนี้ เจ้าแก่ก็ราวๆ 10 ขวบแล้ว เครื่องเริ่มไม่ไหวแล้วจริงๆ เลยคิดว่าต้องเปลี่ยนสักที

เราเป็นผู้หญิงวัยทำงานค่ะ
มักเดินทางคนเดียว บางครั้งมีครอบครัวไปด้วยก็ 4 คนค่ะ ... ส่วนมากจะใช้พื้นที่ในรถวางข้าวของมากกว่า
ขับอยู่ในชลบุรีเป็นหลัก
แต่เข้ากรุงเทพสัปดาห์ละครั้ง
ปรกติถ้าออกถนนเลี่ยงเมืองขับอยู่ที่ 140-160 ค่ะ
ชอบรถ 5 ประตู
ขอแบบประหยัดน้ำมันด้วยนะคะ (ถ้าเลือกได้)
ที่บ้านอยากให้ซื้อเป็น 1500cc ขึ้นไป เกรงเรื่องรถจะไม่เกาะถนนด้วย

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ความรู้เรื่องรถเราเป็น 0 เลยจริงๆ
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่