คุณคิดว่า "การอวดรวย" เป็นภัยกับตัวเองหรือไม่ ???

กระทู้คำถาม

American Gangster
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 16
ตอบคำถาม จขกท นะครับ

อวดรวยเป็นภัยแน่นอนครับ ยิ่งสมัยนี้โจรเยอะแยะ คนต้องการเงิน เค้าก็จะเข้ามาหา เพราะคิดว่าเรามีให้ยืม

สรุปเรื่องนี้ อยู่สบายๆ รวยคนเดียว รู้คนเดียว ดีที่สุดครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่หรอก มันต้องมีศิลปะในการอวดรวยด้วย
ผมรู้จักรุ่นน้องคนนึง ที่บ้านมันไม่มีอะไรเลย
นอกจากความสามารถในการขี้โม้ของมัน
ทุกอย่างทุกเรื่องมันต้องพูดเกินจริงไว้ก่อน
ประมาณ 20-30% อะไรที่มีนิดหน่อยมันจะ
คุยซะเกินร้อย อะไรที่ไม่มีเลยมันจะบอกว่า
มันมี

ผมยังเคยคิดว่าคนแบบนี้รึจะมีชีวิตที่เจริญ
แต่ปรากฎว่า ทุกวันนี้มันได้โอกาสดีๆ คน
เชื่อถือให้มันทำโปรเจคใหญ่ๆ แม้บางครั้ง
จะล้มเหลว มันก็หาวิธีพูดจนคนเชื่อมันได้
ว่าความล้มเหลวไม่ได้เกิดจากมัน มันโม้จนได้
สัมปทานของรัฐเป็นเศรษฐีถ้าไม่ร้อยล้าน
ก็อาจเป็นพันล้านไปแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่