มีข้อสงสัยกับประกันทิพย ซ่อมห้าง ชั้น1 คะ

สวัสดีคะ เริ่มเรื่อง เลยขอแทนตัวเองว่าครีม
คือครีม มีปัญหา คือขับรถไปชนกับรถคันหนึ่ง ความเสียหายคือ
รถครีม หน้าซ้ายยุบประมาณครึ่งหนึ่ง อีกคัน หลังยุบ ก็เรียกประกันมา
จัดการซ่อมให้ ประกันของครีมคือทิพย ชั้น1 ซ่อมห้าง รถปี 2012 คะ
รถชน แอร์แบคยิง ครีมคาดเข็มขัดคะ ไปคนเดียวไม่มีผู้โดยสาร
จากนั้น เจ้าหน้าที่เคลมแนะนำให้ไปอู่ในเครือ เพราะเร็วกว่า เราก็โอเค
เพราะ รีบใช้รถ ทีนี้ สรุป รอ 4 เดือนรถซ่อมเสร็จ ผลคือ เข็มขัดนิรภัยมีปัญหา
เลยแจ้งอู่ อู่บอกว่า ข้างคนขับการคืนตัวช้าเป็นปกติของรถทุกคัน
ส่วนข้างคนขับ ยอมเปลี่ยนให้ เพราะมันติด ดึงไม่ออก ทีนี้ บอกตามตรงว่า
ไม่มั่นใจอู่ เพราะ ปัญหา นี้ เถียงกับอู่ มาสองวัน เค้าหาว่าเราคิดไปเอง
ถึงขั้นต้องอัดวีดีโอให้เค้าดูคะ เค้าถึงยอมเปลี่ยน แต่เปลี่ยนเฉพาะ คนนั่ง
ไม่เปลี่ยนคนขับ ทีนี้ เราเลยเอาเข้าศูนย์ มาสด้า คะ พนักงาน แจ้งว่า
อะไหล่ของแท้ แต่ไม่ใช่มือหนึ่งแน่นอน ส่วนข้างคนขับ เค้าบอกว่า ไม่น่าจะเปลี่ยน
เพราะ มันล็อคตลอดเวลา เรา ก็โทรหาประกันทันที ประกันบอกว่าขอคุยกับอู่
เบื้องต้น อู่แจ้งประกันว่า แท้ทุกตัว เราถาม เค้ากลับมือหนึ่ง มือสอง เค้าไม่ตอบคะ
และเค้าแจ้งเราว่า จะให้ศูนย์ เช็ครถให้เราดูว่าตัวไหนเสีย ยินดีเปลี่ยนให้
คือ ประเด็นไม่ใช่ตรงนั้นคะ แต่ประเด็นคือ เราต้องการ อะไหล่ แท้มือหนึ่ง
ตามสิทธิ์ ที่เราควรจะได้จากประกัน เรามีสิทธิ์ มั้ยคะ ที่จะเรียกร้องให้เปลี่ยนทุกชิ้น
ที่เป็นมือสองที่เค้าเปลี่ยนให้เรา เราสามารถร้องเรียนได้ที่ไหน เพราะประกัน
เหมือนแบ่งรับ แบ่งสู้ เค้าบอกว่า เค้าไม่ได้เป็นคนพูดว่า อะไหล่สั่งศูนย์ทุกตัว
อันนั้น อู่พูด และเค้าบอกว่า หากศูนย์เช็คแล้ว อันไหนเป็นมือสอง เค้าต้องถามอู่
และต้องนั่งคุยเรื่องนี้อีกทีคะ แล้วสรุปแบบนี้ เราจะได้ความรับผิดชอบจากประกันมั้ยคะ
งง คำตอบประกันคะ ไม่เครียคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่