ทำอย่างไรให้รอบเดือนมาปกติ

คือแบบว่ารอบเดือนปกติมาประมาณ  3  วันก้อหมดแล้ว

และมาพักนี้ไม่มา 2 เดือนแลัว  เอิ่มตัดปัญหาเรื่องท้องไปได้เลยนะคะ

เพราะไม่ได้ไปมีอะไรกับใคร คือเรากลัวปัญหาเรื่องสุขภาพ

เคยไปหาหมอ หมอบอกเครียด  นน ขึ้น  ไม่ออกกำลังกายนี่ก้อมีส่วน

แต่เราทำงานอ่ะค่ะเรื่องเครียดมันก้อมีบ้าง พอเครียดก้อกิน พอกินก็อ้วน 55+

แล้วหมอให้ทานยาบำรุงเลือดอ่ะค่ะแต่ก็ยังไม่มานะคะ   มีเพื่อนแนะนำให้ทานยาคุมค่ะไม่รุ้ว่าเกี่ยวไหม

มีใครมีวิธีให้รอบเดือนมาปกติแบบธรรมชาติๆบ้างไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ประสบการณ์โดยตรง จากเราเอง

ก่อนอื่นต้อง "ลด" น้ำหนัก
โดย ให้ค่า BMI อยู่ในเกณฑ์ปกติ
ซึ่ง ค่า BMI คำนวณโดย เอา น้ำหนัก (กก.) หารด้วย ส่วนสูง (เมตร) กำลังสอง
ให้ค่า BMI อยู่ระหว่าง 18.5 - 22.5 กก./ส่วนสูงกำลังสอง

ลดก็ควรจะลดโดยออกกำลังกาย อย่างสม่ำเสมอ อย่างน้อย สัปดาห์ลอง 3 ครั้ง
โดย สามารถเว้นวัน ระหว่างการออกกำลังกาย เว้นการออกไม่เกิน 2 วันติดกัน

พยายามลดความเครียด ทำจิตใจให้ผ่อนคลาย แต่การออกกำลังการ ก็ถือว่า เป็นการผ่อนคลายอีกแบบเช่นกันนะค่ะ

ต้องทำ 3 อย่างข้างบนก่อนนะค่ะลองดู
แต่ถ้ายังไม่มา ก็ ไปพบสูตินารีแพทย์
ตอนที่เราเป็น คุณหมอ ให้ปรับโดยการกินยาคุมค่ะ
เพราะการที่รอบเดือนของผู้หญิงจะมาได้ ต้องอาศัยฮอร์โมน ซึ่งยาคุมก็คือฮอร์โมนรูปแบบเม็ด
ให้กิน อย่างน้อย 3-6 เดือน แล้วหยุด ดูว่า รอบเดือนจะมาปกติอยู่ไหม

ถ้ามาก็ให้สังเกต ทุกเดือน และจำวันที่รอบเดือนมาวันแรกด้วย จะได้สามารถรู้ว่าในเดือนหน้า รอบเดือนจะมาวันไหนอ่ะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่