จำเป็นมั้ยต้องจ้างช่างภาพงานแต่ง ???

เห็นหลายๆคู่ แต่งงานกันที่ต้องจ้างช่างภาพ มาถ่ายรูปเก็บเอาไว้ดู เสียเงินไม่ใช่น้อย จึงเกิดความสงสัยว่า มันจำเป็นเหรออ ถ่ายไปแล้วเอามาดูกันเหรอ
เรามีทางเลือกอื่นๆ อีกมั้ยเช่น

1. เราเอาเงินค่าช่างภาพ 15000-30000 ไปจัดงานให้สวยงาม เพื่อให้รูปที่ถ่าย ได้วิวที่สวยขึ้น แล้วให้เพื่อนที่มีกล้องอะไรก็ได้ถ่ายรูปให้(เห็นบางคนใช้มือถือถ่ายก็สวยดี) แล้วส่งไฟลให้เรา เอาไว้ล้างรูป วานกันไม่ต้องจ้าง รูปจะห่างจาก จ้างช่างมาถ่าย แบบดูออกเลยเหรอ มันก็กล้องเหมือนกันจะดีกว่าหรือไม่
2. เราไม่ต้องถ่าย เราใช้แค่สมองเก็บความทรงจำ ณ โมเม้นนั้น และเราห้าม แขกที่มาร่วมงานถ่าย เนื่องจากเราจะได้ไม่ต้องแต่งหน้า ทำผม หรือ หาชุดอะไรให้ดูดีมากมาย เพราะไม่ต้องกลัวว่า โมเน้น ตอนเราไม่สวย จะถูกเพยแพร่ออกไป เราเอาเงินเหล่านี้ มาจัดงาน และซื้ออาหารอร่อยๆ มาทานกัน เพราะถ่ายไปก็ไม่ดู ถ่ายไม่สวยก็ไม่อยากถ่าย สู้ไม่ถ่ายเลยดีกว่า
3. ยอมลดค่าใช้จ่ายส่วนอื่น มาจ้างช่างภาพ เรทถูกๆ ทั้งวันไม่เกิน 5000 มันจะต่างจาก ช่างภาพ 15000 แบบดูออกหรือไม่

เพื่อนๆคิดว่างัยบ้าง ?????
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สำคัญหรือไม่สำคัญ ผมว่าอยู่ที่เจ้าของงานครับ  ว่าคิดยังไง

ถ้าคิดแบบ จขกท ก็คงไม่สำคัญ

แต่สำหรับผม ผมคิดว่ามันสำคัญมากครับ

ทุกวันนี้ ผมยังหยิบอัลบั้มรูปงานแต่ง ของพ่อ-แม่ผม มาดูอยู่เลยครับ

เวลาดูก็ได้คุย ได้เล่าเรื่องต่างๆให้กันฟัง ผมว่ามันมีคุณค่ามากครับ

งานแต่ง สำหรับบางคนก็มีคุณค่ามากมาย  แต่สำหรับบางคน มันก็แค่งานๆนึง อาจมีงานต่อๆไป ไม่ใช่ครั้งเดียวในชีวิต

สรุป อยู่ที่เจ้าของงานครับ ความสำคัญของแต่ละคนมันต่างกัน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
รูปที่ได้ระหว่างให้เพื่อนที่มีกล้องอะไรก็ได้มาช่วยถ่าย กับยอมเสียเงินจ้างช่างภาพอาชีพมาถ่าย ห่างกันประมาณไหน ก็ตามรูปข้างล่างครับ (เซฟไว้สักพักแหละ)

ถ้าเจ้าบ่าว-เจ้าสาวยอมรับได้ มันก็วินๆ ครับ แต่ถ้าเจ้าบ่าว-เจ้าสาวคิดแบบ จขกท. ได้รูปแบบเพื่อนช่วยถ่ายแล้วยอมรับไม่ได้ จะยอมเสียเงินอีกหลายแสนจัดงานใหม่เพื่อ จ้างช่างภาพอาชีพไหมครับ ?
ความคิดเห็นที่ 2
เพื่อนผมคิดแบบ จขกท นี่แหละ
สุดท้าย รูปที่ไดเ ห่วยแตก
เบลอ ไม่ชัด ไม่รู้ถ่ายอะไร มั่วไปหมด ไม่มีมุมมองภาพที่ดี

บางเหตุการณ์มันถ่ายซ่อมไม่ได้นะครับ
สิ่งนั้น มืออาชีพช่วยได้
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 7
ครั้งเดียวในชีวิต ให้เป็นหน้าที่ของมืออาชีพเถอะครับ จะได้ไม่เกิดเรื่องเล่าเคล้าน้ำปลาในภายหลัง
https://www.facebook.com/BirdEyeViewWeddingStudio
http://www.birdeyeviewweddingstudio.com/

ช่างภาพแต่งงานมืออาชีพ นอกจากจะทำหน้าที่บันทึกภาพให้กับบ่าวสาวแล้ว
ยังสามารถให้คำแนะนำต่างๆในงานได้ด้วย จริงที่ว่าเมื่อในงานมีเพื่อนอยู่ เพื่อนๆมาช่วยกันถ่ายได้
แต่ถ้าว่ากันตามจริง ชอตสวยๆหลายชอตที่เกิดจากเพื่อน...ยกตัวอย่าง ชอตตัดเค้ก

*
ในขณะที่บ่าวสาวกำลังบรรจงตัดเค้กนั้น มีทั้งเพื่อนทั้งแขกในงานรายล้อมรอบโต๊ะเค้กเต็มไปหมด
รูปจากโทรศัพท์หลายๆเครื่องได้มุมภาพที่ดี(ก็ชัวร์อยู่แล้วในเมื่อยืนกันเป็นครึ่งวงกลมหน้าโต๊ะเค้กขนาดนั้น)

เวลานั้นช่างภาพแต่งงานมืออาชีพอย่างทีมผมทำอะไร?

เป็นประจำที่ผู้ช่วยช่างภาพของผมต้องเข้าไปจัดกระโปรงเจ้าสาวทันที เมื่อเห็นว่าชุดเจ้าสาวนั้นไม่สวยงาม
ทีมงานผมทำก่อนที่จะมีใครไปบอกเสียอีก เพราะเป็นสิ่งที่ต้องทำ เป็นสิ่งที่มืออาชีพควรเข้าไปจัดการ
เวลานั้นผมทำอะไรในฐานะช่างภาพแคนดิดและหัวหน้าทีม ผมวิทยุสื่อสารบอกไปยังช่างภาพพิธีการ
ที่คอยดูแลอยู่หน้าเค้ก ให้บ่าวสาวรอก่อนอย่าเพิ่งรีบตัดเค้ก ก่อนที่ทุกอย่างจะลงตัวเพอร์เฟกต์อย่างที่ควรเป็น

และเมื่อจัดชุดเรียบร้อยแล้วด้วยผู้ช่วยของทีมผม ช่างภาพพิธีการด้านหน้า มีหน้าที่ดูแลบ่าวสาว
ที่จะให้ขยับตัวให้เรียบร้อย ขยับเข้าหาไฟ หรือลบมุมเงาที่ก่อให้เกิดภาพอันไม่พึงประสงค์
อย่างเช่น เงาพาดหน้าครึ่งหน้า เงาเจ้าสาวพาดบังหน้าเจ้าบ่าว หรือไฟฟอลโลว์เข้าถึงเจ้าบ่าวแต่หน้าเจ้าสาวมืด
เรื่องพวกนี้ช่างภาพพิธีการทีมผมที่อยู่หน้าบ่าวสาวดูแลให้ เมื่อขยับจนได้ที่ค่อยเริ่มตัดเค้ก...

ทั้งหมดนี้ใช้เวลาเพียงแค่ครู่เดียว แต่การใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ
จากประสบการณ์การทำงานถ่ายรูปแต่งงานมาร่วม 10 ปี คือเราทำกันจนชำนาญ ทำกันจนช่ำชอง

เมื่อขั้นตอนที่ทำเพื่อให้เกิดความสวยงามด้านบนเรียบร้อยแล้ว ช่างภาพทั้งช่างพิธีการและช่างแคนดิด
ก็เริ่มถ่ายรูปไปพร้อมๆกับเพื่อนและแขกเหรื่อภายในงาน ได้รูปสวยกันโดยทั่วหน้ากัน....

*
ด้านบนแค่เป็นตัวอย่างเล็กน้อยในช่วงโมเม้นต์เดียวของงานแต่งงาน ซึ่งความจริงนั้นถ้าให้แจกแจงออกมา
มีเรื่องให้เล่ามากมาย มีคำแนะนำจากประสบการณ์ที่ทำงานด้านนี้มานานที่อยากจะบอก
เอานิดเดียว..อย่างเช่นถ่ายรูปหน้างานที่ว่าเอาโทรศัพท์มือถือถ่ายก็ได้ ไม่จำเป็นต้องจ้างช่างภาพมืออาชีพ
เอาง่ายๆ ถ้าคุณคิดแบบนั้น ปรากฏว่าหน้างานไฟโรงแรมนั้นมืดเกินไป มืดเกินกว่าจะถ่ายรูปให้ออกมาดีได้
ตัวผมเองนี่แหละ ที่ต้องแบกไฟไปกางขาตั้งวางไฟให้ส่องสว่างทั่วงาน ทั้งที่จริงๆไม่ต้องทำขนาดนั้นก็ได้

แต่ผมคิดว่าผมต้องทำ ทำแบบใจเขาใจเรา ถ้าใครได้เคยมาร่วมงานแต่งงานที่ผมเป็นคนถ่ายรูปในแต่งงานนั้น
ก็สังเกตได้เลยว่าผมจะวางไฟสว่างกว่าทีมอื่น..เพื่ออะไร?
คือผมตั้งใจว่าเราวางไฟไว้ในจุดที่แขกน่าจะชอบถ่ายรูป เพื่อให้เค้าสามารถหยิบโทรศัพท์มาถ่ายรูปกันเองก็สวย
เพราะผมเข้าใจว่าบ่าวสาวเมื่อจัดงานแต่งงาน เสียค่าตกแต่งหน้างานใช้เงินไปไม่น้อย
บางอย่างที่เราทำได้ ในฐานะทีมงานช่างภาพแต่งงานมืออาชีพ ไม่ต้องให้บ่าวสาวบอกให้ผมทำครับ ผมทำให้เองเลย

ขอสรุปสั้นๆก็พอว่า หลายครั้งที่คุณดูว่าให้เพื่อนๆใช้โทรศัพท์ถ่ายให้ก็พอ
แต่ในหลายสถานการณ์เมื่อมีมืออาชีพมาดูแลให้ คุณภาพย่อมออกมาดีขึ้นแน่นอนครับ

เบิร์ด
BirdEyeView Wedding Studio

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่