รบกวนครับ โหมด AV เปิด LV เลือกวัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพแล้วแสงไม่ปรับตาม

คือเราเปิด Liveview แล้วเลือกโหมด AV ที่นี้เราเลือกระบบวัดแสงเป็นแบบเฉี่ลย โฟกัสแบบสี่เหลื่อมอันเดียว เวลาเราเลื่อนโฟกัสเพื่อวัดแสง Speed ชัดเตอร์

เปลื่ยนแต่แสงที่หน้าจอไม่เปลื่ยนค่าตามความเป็นจริง แบบนี้มันปกติหรือป่าวครับ (ซึ่งโหมด TV แสงเปลี่ยนตาม Speed ชัตเตอร์)

ตัวอย่างเช่น ผมถ่ายวิว โหมด AV F8 iso 100  เลื่อนจุดโฟกัสที่ท้องว่า ค่ามันจะได้ 1/400 F8 iso 100 ใช่ไหมครับ แต่ภาพที่แสดงที่ Liveview ท้องฟ้ามันยังสว่าง และพดภ่ายออกมา ท้องฟ้ากับแสงพอดี ซึ่งไม่ตรงกับ Liveview ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่