ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ การรักษาหูดให้ลูกชายค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าลูกชายเป็นก้อนเนื้อเล็ก ๆ อยู่บริเวณหัวเข่ามาพักนึงแล้วค่ะ
ความที่ดิฉันงานยุ่ง กิจกรรมแยะ เลยลืม ๆ ไป เคยถามเขาว่าเจ็บไหม คันไหม เขาก็ตอบว่าไม่ค่ะ
พอกลับมาเห็นอีกที โอ๊ะ!! ทำไมก้อนเนื้อเล็ก ๆ ที่เห็นคราวก่อน มันโตขึ้นอย่างนี้
เกิดความไม่สบายใจ เลยคิดจะรักษาให้หายค่ะ

วิธีแรกที่นึกขึ้นได้ในหัวคือการ "จี้" ค่ะ เพราะเคยพาลูกชายคนโตไปจี้ไฝ จี้ขี้แมลงวัน คิดว่าน่าจะคล้าย ๆ กัน
ว่าแล้วไม่รอช้า ดิฉันเปิดอากู๋หาข้อมูลเลยค่ะ ว่าที่ไหนเขารับทำบ้าง แต่ดิฉันได้พบกับข้อมูลอื่นที่น่าสนใจ~
คือนอกเหนือจากการจี้แล้ว ยังมีการรักษาด้วยยาป้ายหูด และวิธีพื้นบ้าน (ดิฉันตัดสินใจใช้วิธีนี้) คือการใช้กระเทียมค่ะ

ดิฉันขออนุญาตลงรูป แต่เนื่องจากรูปเป็นภาพที่ไม่น่าดูเท่าไรนัก ดิฉันจึงจะสปอยล์ไว้นะคะ
ท่านใดไม่อยากเห็นภาพ ให้ข้ามไปอ่านข้อความได้เลยค่ะ ^_^

เริ่มรักษา ช่วงเย็นของวันที่ 21 ก.ย. ดิฉันไปหากระเทียม ปอกและหั่นเป็นแผ่น ๆ ให้ใหญ่หน่อย
ประมาณว่าให้คลุมเจ้าก้อนหูดนี้ได้ค่ะ แล้วใส่น้ำส้มสายชูลงไป~

1. (21 กันยายน)  หัวค่ำดิฉันให้เขาไปอาบน้ำให้สะอาด แล้วใช้กระเทียมแผ่นที่ 1
แปะลงไปใช้พลาสเตอร์ปิดทับ ปิดอีกทีด้วยผ้าก๊อซ และเทปใส ๆ กันหลุดกันเลื่อนค่ะ
ก่อนรักษาก้อนหูดมีขนาดประมาณ 5 มม. และมีลักษณะแข็ง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

2. (22 กันยายน) ตอนเช้าหลังจากอาบน้ำเสร็จ ดิฉันก็เปลี่ยนกระเทียมแผ่นที่ 2
ปิดพลาสเตอร์ให้แน่นหนา แล้วไปโรงเรียนค่ะ พอตกกลางคืนเปลี่ยนกระเทียมแผ่นที่ 3
ดิฉันสังเกตุเจ้าก้อนนี้ นึกในใจ มันโตขึ้นใช่ไม๊หว่า??? ช่างเถอะ ตอนเริ่มคงเป็นอย่างนี้แหละ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

3. (23 กันยายน) เหมือนเดิมค่ะ เช้าก็อาบน้ำมาเปลี่ยนแผ่นกระเทียม นี่เป็นแผ่นที่ 4 แล้ว
ความที่ดิฉันเห็นมันโตขึ้น เลยถามเขาว่าเจ็บไหม เขาก็บอกว่าไม่เจ็บค่ะ คือถ้าไม่ไปกดมัน ก็จะไม่เจ็บ
หัวค่ำมาเปลี่ยนแผ่นที่ 5 มีแผล 1 จุด ด้านข้างก้อนหูด สอบถามคือเขาคันค่ะ
น่าจะคันจากบรรดาพลาสเตอร์ ดิฉันจึงใช้แอลกอฮอล์เช็ดคราบเหนียวของพลาสเตอร์ออก
และใส่ยาให้ตรงที่คันค่ะ วันนี้ใส่กระเทียมแล้วแสบเป็นพิเศษ เพราะน้ำส้มสายชูมันย้อยใส่แผลที่เกา
ร้องโอย ๆ กันเลยทีเดียว...

4. (24 กันยายน) กระเทียมแผ่นที่ 6 วันนี้ดิฉันเห็นหูดมันโตขึ้นมาก แต่เขาก็ไม่เจ็บ
สวนทางกับความคิดว่ามันต้องเล็กลง ๆ ทำไมมันโตขึ้น ๆ หรือมันกินกระเทียมเป็นอาหารคะ?
ได้แต่งง และเก็บความสงสัยต่อไป ตกค่ำ ๆ ตอนเราจะเปลี่ยนกระเทียมแผ่นที่ 7 โอ้โห~
ทำไมมันใหญ่ขึ้นมากอย่างนี้อ่ะ เกือบ ๆ 1 ซม. ได้มั้งคะ ดิฉันเอาช้อนที่ตักกระเทียมเขี่ย ๆ หัวมันดู
มันนิ่ม ๆ และมีสีแดงด้านในค่ะ รู้สึกไม่ค่อยสบายใจ แต่ก็ยังรักษาต่อ

5. (25 กันยายน) ใช้กระเทียมเป็นแผ่นที่ 8 ดิฉันเห็นตั้งแต่เช้าแล้วว่ารอบ ๆ หูดแดงมาก
ซึ่งน่าจะเป็นผิวไหม้จากกระเทียม ถามเขาว่าหยุดไหม เขาบอกว่าไม่ เขาอยากให้รักษาต่อค่ะ เพราะเขาอยากหายเต็มที
"แต่แม่ว่ามันโตขึ้นนะครับ" ดิฉันบอกเขาแบบนี้ ตอนเย็นเราเลยตัดสินใจหยุดแปะกระเทียมก่อน
แล้วมารักษาแผลรอบ ๆ ให้หายก่อน ไม่อย่างนั้นมันจะแสบ ดิฉันล้างแผลและใส่ยาให้เขา

6. (26 กันยายน) วันนี้ตอนเช้าเราไม่ใช้กระเทียมค่ะ ล้างแผลรอบ ๆ ใส่ยา ปิดผ้าก๊อซไปโรงเรียน
ตอนเย็นก็ใส่ยาเหมือนกัน ดิฉันสงสารเขาเพราะก้อนหูดโตขึ้นมากๆๆๆๆๆๆ รอบ ๆ ก็แดง
ดิฉันใช้ช้อนเขี่ย ๆ มันนิ่มค่ะ แต่ไม่มีท่าทีว่าจะยุบไปแต่อย่างใด มันดูม ๆ ขึ้นมากเลย T^T

7. (27 กันยายน) วันนี้วันหยุดไม่ไปโรงเรียน เด็กน้อยจึงตื่นสายค่ะ พอสายๆหน่อย
ดิฉันได้ยินเขาวิ่งลงมาจากชั้นบน แล้วมาบอกดิฉันว่า "แม่.. หูดหายไปแล้ว"
อ้าว... หายไปไหนอ่ะ หายยังไง ดูจากแผล ส่วนที่หูดหายไปกลายเป็นเนื้อเรียบ ๆ
ออกแดง ๆ หน่อย รอบ ๆ แผลคือแผลคันและรอยไหม้จากกระเทียม ก็ดีใจกันไปค่ะ

ตกกลางคืน เขาไปเจอซากหูดที่ข้างเตียง เอามาให้ดิฉันดู มันหดเหลือนิดเดียวค่ะ

ลูกชายดีใจมาก เพราะได้กำจัด "หูด" สมใจ เนื่องจากมันเป็นอุปสรรคในการประกอบกิจกรรมที่ชอบอย่างยิ่ง
เขาต้อง "คุกเข่า" ค่ะ เป็นช่างภาพตัวน้อยด้วยนะคะ ♥

ขอจบการรีวิว แต่เพียงเท่านี้นะคะ ท่านใดจะใช้วิธีนี้ มันได้ผลค่ะ ดิฉันก็ได้รับผลแบบ งง ๆ นี่แหละค่ะ
นึกจะหลุดก็หลุด ใจยังนึกว่าคงต้องรักษาอีกเป็นอาทิตย์อยู่เลยค่ะ

ขอบคุณนะคะที่อ่านมาจนถึงตรงนี้ อมยิ้ม04
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่