ข้อควรรู้การทำกุรบาน(เชือดสัตว์พลีทาน)

กระทู้คำถาม
ต้องการสอบถามผู้รู้หน่อยคับ ผมข้องใจเรื่องข้อห้ามนิดหน่อยคับเกียวกับการทำกุรบาน เพราะผมเพิ่งจะทำปีนี้เป็นปีแรกอาจจะยังไม่รู้เท่าไร
สำหรับผู้ที่มีเจตนาจะทำกุรบาน เมื่อเริ่มเข้าวันที่ 1 เดือนซุลฮิจยะฮ์ ให้เค้างดการตัดผม และตัดเล็บ ถอนขนต่างๆที่อยู่ในร่างกายของคนๆ นั้น ที่จะทำการกุรบาน จนกระทั่งถึงวันที่เชือดกุรบานของเค้า ข้อส่งสัยของผมคือมิทราบว่า '' โกนหนวดได้หรือเปล่าคับ'' เพราะหนวดมันยาว ลืมโกนก่อนเข้าวันที่ 1 เดือนซุลฮิจยะฮ์ ส่วนข้อห้ามอื่นๆผมพอจะเข้าใจคับ

Best Regard
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่