ออฟโรดที่ไปแข่งกันในลำธารคลองมะเดื่อ ทำถูกกันแล้วเหรอคะ เห็นแล้วอึ้งไม่คิดว่าจะกล้าทำได้ขนาดนี้

คลิป

https://www.facebook.com/video.php?v=712228542204870

คือการกระทำมันบ่งบอก ผิดชอบชั่วดี ตัดสินกันเอาเอง ออฟโรดเค้ารักป่ากันไม่ใช่เหรอ ลำธารเหลือไว้ให้ลูกหลานดูเถอะคะ
อย่าไปขุดที่ทำดีมากลบนะคะ เพราะส่วนไม่ดีก็ต้องว่ากันบ้าง เห็นแล้วเสียความรู้สึก กลุ่มนี้เราเราขอเป็นตัวอย่าง อย่าไปทำให้กลุ่มอื่นๆที่เค้าดีเสียชื่อเลย
จะเอาให้พังทะลายกันไปข้างนึงเลยเหรอ ลำธารนะไม่ใช่คลองน้ำเน่า

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 22
สังคมออฟโรด นี่น่ากลัวจริง ๆ ครับ
ความคิดเห็นที่ 74
ของเค้าแรงจินๆ

แต่พี่คงรอดยากแล้วหล่ะ...อมยิ้ม07อมยิ้ม07
ความคิดเห็นที่ 31
เข้าไปอ่านและ ผิดถูกรู้กันอยู่ น่าสงสัยคือทางน้ำนั้นสาธารณะหรือไม่...........ถึงต่อให้อ้างว่าไม่สาธารณะ ส่วนบุคคลโน้นนี้ ประเด็นคือ รู้ไหมว่า เส้นทางน้ำนั้นมีคนใช้กี่คน ใช้เพื่ออะไร นอกจากการท่องเที่ยว การเกษตร อื่นๆอีกเยอะแยะ ทั้งอุปโภค บริโภค การไปกวนน้ำให้ขุ่นโดยใช่เรื่องโดยความสนุกของคนกลุ่มเดียวแล้วทำให้คนอีกเป็นร้อยเป็นพันท้ายน้ำเกิดผลกระทบมันสมควรไหม น้ำมันเครื่อง และจารบี ต่างๆที่ออกมาจากรถอีก  เสียงดังขนาดนั้นถ้ามีสัตว์ป่าอยู่ใกล้ก็คงกระเจิงหมดแล้ว อย่ามาอ้างว่าตัวทำดีแล้วจะลบความผิดได้ ถ้าคิดว่าทำดีโน้นนี่แล้วเอามาลบความผิดได้ ผมยกตัวอย่างให้

เช่น ผมบริจาคเงิน ช่วยเหนือสถานเด็กอ่อนโน้นนี่เยอะแยะสม่ำเสมอประจำ....วันนึงผมนึกครึ้ม บอกไหนๆก็บริจาคเยอะและ ขอเอาไม้ฟาดเด็กในสถานรับเลี้ยงนั้นให้สลบคามือซักคนซิ....................อย่างงั้นทำได้หรือ

ในเพจนั้นว่ากลับคนอื่นกันจังว่าโลกสวย......ผมถือว่าคนกลุ่มนี้โลกแคบ และไม่ได้มีจิตอนุรักษ์อะไรเลย ถ้ามากันเพื่อพักผ่อน ช่วยเหลือคน เวลาคุณมาพักก็ควรอยู่อย่างสงบสัมผัสธรรมชาติ ตั้งแคมป์เฮฮากันไป ไม่ใช่คะนองเดช เอารถไปวิ่งในร่องน้ำก่อความเดือดร้อนถึงผู้อื่นอย่างนั้น

ด้วยความเคารพ ......... และขอบอกว่าหากคุณคิดว่าสิ่งที่คุณทำไม่มีผลกระทบกับคนอื่น คุณคิดผิดถนัด
ความคิดเห็นที่ 48
บอกอยู่โจ่งแจ้งว่าสมาพันธ์กลุ่มใหญ่น่าจะหาตัวได้ไม่ยาก
พวกนี้ชอบครับผมเคยได้ยินลุงคนนึงที่เป็นชาวบ้านเล่าว่า
พวกนี้ชอบขนขนมมาแจกเด็กๆทำกิจกรรมนิดๆหย่อยๆเพื่อให้ได้สิทธิ์ในการ
ลุยป่าอย่างเต็มที่ คนที่รับของเค้าไปแล้วก็เกรงใจจะไปเตือนก็กลืนไม่เข้าคายไม่ออก
มันก็เลยออกมาเป็นเงี้ยเม่ารังเกียจ
ความคิดเห็นที่ 92
ขอออกความเห็น 2 เรื่องนะคะ

เรื่องแรก "ทำประโยชน์ต่อสังคม???"
รูปถ่ายน้องๆ ที่ได้รับของแจก รูปถ่ายน้องที่ดูน่าสงสาร
ทำประโยชน์ เพื่อ อะไรกันคะ เพื่อเอาไว้สร้างโปรไฟล์ตัวเอง ว่าเคยทำดีมาก่อนหรือคะ???
หรือ ทำเพื่อให้รู้สึกว่าตัวเองได้ทำความดี ตามแบบคนอื่นๆ เค้า

ขอโทษที่ต้องกล่าวโดยรวมไปก่อนนะคะ ใครที่ทำกิจกรรมแนวนี้อยู่ ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับชุมชนที่ไปหา เราไม่ได้พูดถึงนะคะ
คือ ไม่เข้าใจคนกลุ่มนี้จริงๆ ค่ะ
ถ้าจิตใจ และเจตนา ต้องการทำดี ต้องการช่วยเหลือ จากใจจริง
จะคิดรอบด้านมากกว่านี้ ไม่น่าเกิดความคิดที่ทำตัวเองให้มีปัญหาไม่ว่า จะกับคน ชุมชน ธรรมชาติ พื้นที่ของถิ่นนั้นๆ
จะไม่มี มานึกถึงว่าตัวเองจะได้อะไรบ้าง จะสนุกไปด้วยรึเปล่า หรือได้ทำที่ตัวเองชอบมั้ย

สายที่ทำดี จะไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
แต่กลุ่มนี้ เรารู้สึกว่าแนวคิดแปลกๆ
การจะให้คนอื่นได้รับประโยชน์ ตัวเองก็ต้องได้ด้วยหรือ ได้พักผ่อน???
ถ้าอยากพักผ่อน ทำกิจกรรมที่ตัวเองชอบ ก็ไปทำอย่างอื่น ทำไปเลยค่ะ
การจะเข้าไปทำประโยชน์พื้นที่ไหน ต้องระวังเรื่องผลกระทบต่างๆ กับพื้นที่นั้นด้วย

คือ เห็นเอารูปเด็กๆ รับของมาโชว์ แล้วรู้สึกเสียใจจริงๆ
เหมือนเห็นเค้าเป็นอะไรสักอย่าง ที่เก็บไว้เอามาอวดกันว่าไปทำบุญคุณกับเค้ามา
เพื่ออะไรคะ??

ให้ ก็คือ ให้ ค่ะ เค้าไม่ได้ทำให้คุณดูดี หรือสูงขึ้น คุณไปให้ก็เพราะอยากให้กับเพื่อนมนุษย์ด้วยกันค่ะ
ให้ เพราะ คุณคิดว่า เค้าควรจะได้รับ ควรจะได้มีความเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้
การให้ ไม่เห็นจะต้องเก็บเอามาอวดอ้างอะไรได้เลยค่ะ

2 เรื่องธรรมชาติ
ถ้ามีความคิดห่วงใยธรรมชาติ หรือเห็นความสำคัญของชุมชนที่คุณไปเพื่อให้สิ่งที่ดีๆ กับเค้า
คุณจะไม่มีทางคิดทำอะไรเอาแต่ใจตัวเอง แต่มีผลกระทบใหญ่หลวงกับพื้นที่ที่คุณเข้าไปแบบนี้แน่นอนค่ะ

ใครในกลุ่มอ๊อฟโรดกลุ่มนี้ที่ดั้นด้นเข้าไปหาเค้า ช่วยเก็บกลับไปคิดทบทวนกับคนในกลุ่มกันเองด้วยนะคะ
ว่าที่คุณไปกัน เพื่อทำประโยชน์ให้กับชุมชน และพื้นที่นั้นจริงๆ หรือเพื่อสนองตัณหาของการอยากโชว์การทำความดีของตัวเองกันแน่

ทำความดี เก็บเอามาอวด มาโชว์กันต่อได้อีก
ทำความดีจิ๊บๆ แค่นี้เอาเก็บเป็นยันต์กันผีไปถึงบั้นปลายกันเลยมั้ย???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่