ไอบ้า ให้มวยสมัครเล่น ชกแบบมวยอาชีพ ไม่สวม เฮดการ์ด ต้องการอะไร ?

กระทู้สนทนา
ไม่ได้ตั้งขึ้นมา เพราะไม่พอใจที่นักมวยไทยแพ้นะครับ

และผมมองว่า เผลอๆ ต่อไปการคัดนักมวยทีมชาติ  ต้องคัดใหม่ด้วย จะเอามวยฝีมืออย่างเดียวไม่ได้ ต้องเอามวยหมัดหนัก
แข็งแกร่ง ทน  เพราะฝีมือดี แต่คางอ่อนแบบสมัยก่อน ไม่ใส่เฮดการ์ด  มีโอกาสพลิกผันตลอด โดยนับ โดนน็อก ง่ายขึ้นเยอะ
แบบนี้ นักมวยไทยเก่า เป็นทางออกเลย จะดีกว่าสมัยก่อนด้วย  เพียงแต่ตอนนี้ยุคเปลี่ยนผ่าน

แต่ไม่เข้าใจว่า ไอบ้า  เปลี่ยนกติกาแบบนี้เพื่ออะไร
กีฬามวยสากลสมัครเล่น  ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า " สมัครเล่น  "   เป็นการแข่งขันที่จะต้องมีการเซฟนักมวยให้มาก  ต้องมีกติกาที่แตก
ต่าง เพื่อไม่ให้นักมวยเจ็บตัว

สมัยก่อน ไม่ใส่เฮดการ์ด  ใช้เวลาหลายปี  มองเห็นข้อเสีย ที่นักมวยต้องเจ็บปวด มีอาการกระทบกระเทือน  จึงแก้ไขเป็นใส่เฮดการ์ด
กติกาต้องปกป้องนักมวย ห้ามทุบ มีอาการต้องนับ หรือจับแพ้ทันที คะแนนห่างต้องยุติ

แล้วตอนนี้ ไอบ้า เป็นอะไร  เอามวยสมัครเล่น มาทำเป็นมวยอาชีพทุกอย่าง
จะคิดเป็นอื่นไม่ได้  นอกจาก  ไอบ้า  ต้องการ  " แสวงหาผลกำไร "   จับตานักมวยฝีมือดี ที่สามารถต่อยอดไปชกอาชีพได้เลย
โดยให้ถอดเฮดการ์ด ชกให้คะแนนเป็นยก แบบนี้ไม่ต่างจากมวยอาชีพ  ถือว่าเป็นการปูทางไปสู่ การตั้งสถาบันมวยอาชีพใหม่
ทำตัวเหมือน โปรโมเตอร์ อารัม หรือไม่?

สนุกขึ้นหรือไม่ อาจมันส์สำหรับคนชอบ ซาดิส  แต่ต่อไป มวยฝีมือ หมัดเบา ไม่มีที่ยืนนะครับ  และการเจ็บปวด สะสม หัวชน หัวแตก
จะมีมากมาย  มวยชกเป็นทัวร์นาเม้น ชกหลายครั้ง ต่างกับมวยอาชีพ ชกทีพักยาวครึ่งปี นะครับ  

แบบนี้เป็นการส่งเสริม มวยสากลสมัครเล่น จริงหรือ    แล้วมันช่วยแก้ไขปัญหาที่ ไอบ้า โดนด่า เรื่องให้คะแนนไม่โปร่งใส ตรงไหน
ยิ่งให้คะแนนแบบนี้ ยิ่งใช้สายตาตัดสิน ดูอาการมวยแทนหมัดที่เข้าเป้าไปเลย    

ผมเชื่อว่า กติกาแบบนี้ จะพลิกการเฟ้นหานักมวย และสไตล์การชกทั่วโลกอย่างแน่นอน  และอาจมีนักมวยเจ็บ ตายให้เห็นในอีกไม่นาน
ก็เป็นได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่