ประสบการณ์ที่ได้รับจากการพัฒนา Application ทั้ง iOS และ Android

กระทู้สนทนา
พอดีเห็นกระทู้นำเสนอมุมมองของ Programmer ที่มีต่อ iOS และ Android ในห้อง MBK วันก่อน เลยลองเข้าไปอ่านดูครับ แต่เนื้อหาไม่ค่อยจะเป็นเรื่องประสบการณ์การโปรแกรมมิ่งเท่าไร เลยอยากจะลองนำเสนอบ้างในฐานะที่เป็นโปรแกรมเมอร์เหมือนกัน เผื่อมีใครสนใจอยากจะลองเริ่มทำแอพดูบ้าง ไม่ว่าจะทำเป็นอาชีพหรือทำเล่นๆเป็นงานอดิเรก ซึ่งผมอาจจะไม่ได้ลงรายละเอียดลึกมากนะครับ เพราะถ้าลงลึกจริงๆ เขียนเป็น Blog series อาจจะเหมาะกว่า

เนื้องานในปัจจุบันของผมคือการพัฒนาฟีเจอร์ลงบน iOS ก่อน และทำลง Android ในช่วงที่ iOS App ยังอยู่ในขั้นตอนการตรวจสอบ เพื่อที่จะได้ปล่อยออกมาทั้ง 2 แพลทฟอร์มพร้อมๆกัน จนถึงเวลานี้ ผมเขียน iOS App มาตั้งแต่ iOS 4.3 ส่วน Android เขียนมาตั้งแต่ 4.0.3 (API 15)
(แอพที่อัพโหลดทั้งหมด ไม่ใช่ผลงานของผมเอง แต่เป็นลูกค้ามาจ้างให้ทำและงานประจำที่บริษัท ซึ่งเซ็น NDA ไว้ จึงขอสงวนชื่อแอพนะครับ)

1. การเริ่มต้นเขียน

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

2. ตัวภาษาที่ใช้เขียนเอง

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

3. IDE

4. การทำ Interface

5. การอัพโหลดขึ้น App Store, Google Play

6. รายได้

สิ่งที่ได้พบเจอมาจากการทำงานทั้ง 2 platform ส่วนตัวผมมองว่าทั้งสอง platform มีความยากง่ายและผลลัพท์ที่ได้แตกต่างกัน แต่มันไม่ได้ดีหรือแย่กว่ากันชัดเจน ขึ้นอยู่กับว่าชอบที่ทำให้กับ platform ใหนเสียมากกว่า ถ้าใครสนใจที่จะลองศึกษา ทุกวันนี้มีเว็บที่สอน Tutorial อยู่มากมาย ไม่แน่นะครับ อาจจะเป็นช่องทางหารายได้ใหม่ของคุณก็ได้ ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่