ปรึกษาสุขภาพของ ยาย โรคตับแข็ง/เส้นเลือดหัวใจตีบ2เส้น/เกร็ดเลือดไม่ดี/น้ำท่วมปวด ขอคนมีความรู้ หรือประสบการณ์คุยกันหน่อย

ยายผมอายุ 82 ครับ
ก่อนหน้านี้เป็นเบาหวาน,ความดันต่ำ ครับ
แต่เมื่อ3เดือนก่อน ไม่สบายไปหาหมอมา ก็ตรวจเจอตับแข็ง หมอบอกไวรัสตับอักเสบB,ไตไม่ดี,เส้นเลือดหัวใจตีบไม่สามารถทำบอลลูมได้เพราะเกร็ดเลือดไม่ดีและอายุมากแล้ว
และล่าสุดเป็นหนักคือน้ำท่วมปอด ไอและหายใจไม่ออกต้องเข้าห้องICU
ก่อนหน้าที่จะเป็นหนักนั้นอยู่บ้าน กินอาหารไม่ค่อยลงเลย ยายบอกหิวแต่กินไม่ลง ผมก็คิด ถ้าไม่กินจะเอาแรงที่ไหนมาละ ก็ถามยายอยากกินอะไรจะซื้อมาให้กิน  หรือทำให้กินครับ  ก็กินได้นิดเดียวไม่มาก

ตอนที่เข้าห้องICU สาเหตุคือ เหนื่อย หายใจแรง ดูแล้วน่ากลัวมากๆ เลยต้องใส่ท่อช่วยหายใจ ผ่านไป1วันหมอก็ถอดออกเพราะอาการดีขึ้น
ผ่านมาอีก2วันก็ถอด อ๊อกซิเจนออก หมอให้ยายหายใจเอง ยายก็ดีขึ้น ทานข้าวต้มได้ครึ่งถ้วย พูดเสียงดังขึ้น ผมดูแล้วก็ดีขึ้นตามลำดับ

พอออกจากโรงพยาบาล แรงก็ไม่ค่อยมี กลับบ้านไม่มีแรงเดินเลย เดินไม่กี่ก้าวก็เหนื่อย กินอะไรก็ไม่ได้ กินได้แต่โจ๊ก ข้าวต้ม ใส่หมูหยองครับ
อยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ใน pantip ว่าดังนี้
1.มีอะไรแนะนำเพื่อรักษาต่อไหมครับ
2.ทำไมถึงไม่ค่อยมีแรง ทั้งๆที่ก่อนเข้า โรงพยาบาลยังเดินได้ปกติ หรือนอนโรงพยาบาลหลายวันเกินไป
3.ให้กินอะไรดี อาหารเสริมที่ให้พลังงานได้ดี เป็นโรคไตคงกินยามากไม่ได้

ปัจจุบันผมมาเรียนที่ กทม ครับ ยายอยู่สงขลา ล่าสุดก็กลับไปเยี่ยมมา
เป็นห่วงยายครับ รักยายด้วย

ขอบคุณทุกๆคนที่อ่านครับ หากมีคำแนะนำอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่