ควรแก้กฎหมายที่เกี่ยวกับการลักทรัพย์หรือไม่

ไม่รู้ว่าแต่ละคนมีความเห็นอย่างไรกันบ้านในเรื่องปัญหาการชกชิงวิ่งราว ลักทรัพย์ลักขโมยต่างๆ ไม่รวมการขโมยความคิดหรือละเมิดทรัพย์สินทางปัญญานะคับ เอาแค่ขโมยสิ่งของชัดๆ เด่นๆ เช่น ขโมยตัดสายไฟ ขโมยรถยนต์ รถจักรยานยนต์ ปล้นธนาคาร ร้านทอง ของในห้าง แม้กระทั่งอุปกรณ์คัดลอกบัตร atm หรือเครื่องสกรีมเม่อร์ ผมว่า กฎหมายที่บังคับใช้อยู่ ไม่ค่อยรุนแรงเลยคับ อยากให้แก้เป็น ประมาณว่า ขโมยของ เป็นคดีความครั้งแรก รอลงอาญาตลอดชีวิต ถ้าทำอีก ตัดนิ้ว ตัดมือ ตัดแขน ไปจันถึงตัดขาไปเลย จะดูโหดร้ายไปมั้ยคับ การตัด ก็ขึ้นอยู่กับมูลค่าทรัพย์สินที่ขโมยไป (รายละเอียดค่อยว่ากันเอาแนวทางก่อน) เพราะบางคน ขโมยเสร็จ ติดคุก พ้นโทษ ออกมา ก็ยังเป็นขโมยอยู่ สงสารคนที่ถูกขโมยคับ ทำมาหากินแทบแย่ กลับมาโดนขโมยสิ่งของไปดื้อๆ ในเมื่อคนพวกนี้ พวกที่ขโมย มิจฉาชีพต่างๆ ไม่คิดจะทำมาหากินด้วยมือด้วยขาตัวเองแล้ว ผมว่า ตัดไปเลยดีกว่ามั้ยคับ คนจะได้เกรงกลัวกฎหมายบ้าง ไม่สนใจว่าต่างชาติจะคิดยังไง เพราะเท่าที่เห็นส่วนใหญ่ ไทยเราก็ไม่ค่อยฟังเสียเตือนหรือวิจารณ์จากต่างประเทศอยู่แล้ว ดีซะอีก นักท่องเที่ยวจะได้มั่นใจขึ้น ว่าเมืองไทย ปลอดภัยจากโจรขโมย แต่ยังคงต้องระวังพวกฆ่าข่มขืนอยู่ดี เหอะๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่