[CR] Miyabi มิยาบิ @ซีคอนแสควร์ กับความรู้สึกหลังจากที่ได้ลอง

สวัสดีค่ะ นี่เป็นกระทู้แรกที่จะมารีวิวร้านอาหารบุพเฟ่ต์แบบปิ้งย่าง
ปกติเราเป็นคนชอบทานบุพเฟ่ต์มากๆ ไม่ว่าจะแบบปิ้งย่างหรือชาบู จะมีเพื่อนซี้ที่พากันไปกินตลอด
หลังจากที่ต้นเดือนไปลอง SUMI SUMI ซีคอนมา คือผิดหวังค่ะ ในหลายๆ อย่างตั้งแต่พนักงาน จนถึงอาหาร
พนักงานส่วนใหญ่ไม่ใช่คนไทย สื่อสารกันลำบากมาก แถมยังเกี่ยงกันเวลาเราจะสั่งอาหารด้วย
ทำท่าทางเหมือนกลัวอะไรก็ไม่รู้ คงไม่ใช่กลัวเราหรอกมั้งเพราะเราสวยมาก(?)
ประโยคบนข้ามไปเถอะ แง่มๆ มาถึงเรื่องอาหารของออกช้ามากถึงมากที่สุด สั่งย้ำๆ ไปสี่ห้ารอบก็ยังไม่ได้ สั่งจนเหนื่อย
เราก็งงนะสั่งขนาดนี้ยังไม่ได้รู้สึกแย่เลยอะ ดีที่เราไม่ใช่คนซีเรียสไม่งั้นเส้นเลือดในสมองคงแตกเพราะความโมโหแน่ๆ 5555
ขาวกระเทียมแฉะมากเละๆ จนเกือบจะเป็นโจ๊กละ และที่สำคัญ ตู้กดน้ำเก่ามากกกกกกกก อยากรู้ว่าทำความสะอาดกันบ้างหรือเปล่า
เอสหวานไม่มีความซ่าเลย พั้นช์ที่เราชอบยังไม่อร่อยเลย สรุปผิดหวังอย่างแรงและไม่คิดว่าจะไปทานอีกแล้ว(มั้ง)

มาเข้าเรื่องมิยาบิ ด้วยความผิดหวังจาก SUMI SUMI เรากับเพื่อนเลยนัดกันไปใหม่ (ไม่เข็ดจ้าาาา ชอบบุพเฟ่ต์มาก)
ชื่อเสียงมิยาบิที่มักจะได้ยินมาคือ แย่มาก ห่วยมาก จะไม่ไปอีกแล้ว ลาขาด ด้วยความอยากลองเรากับเพื่อนเลยไปลองซะเลย
ถ้าถึงหน้าร้านดูเมนู พนักงานก็บอกก่อนเลยว่า เนื้อมิยาบิ กับเนื้อสวรรค์หมด เรากับเพื่อนโอเคไม่มีปัญหาเข้าโลด

เรานั่งปุ๊บพนักงานก็เอาเมนูมาให้เลือกแบบพรีเมียม เราก็สั่งๆ ติกๆ เลือกแบบที่อยากกิน พนักงานก็รอรับออร์เดอร์
รอไม่นานของที่สั่งก็มา

ของที่เราสั่งไม่ได้หลากหลายเท่าไหร่ สั่งแต่ของที่อยากกิน

เริ่มด้วยเมนูในรูปที่ไม่ได้ถ่ายไว้ต่างหาก มีปลาแซลม่อน  เป็นส่วนที่อยู่ติดท้องเราชอบมากกก ฉ่ำนุ่ม ละลายในปาก
คือไม่ใช่ส่วนท้องซะทีเดียวเพราะยังติดเนื้อมาแต่มีมันแทรก ด้วยความที่ชอบเลยสั่งมาอีก รอบหลังๆ ได้เนื้อไม่ติดมันเลย เซ็งง

เราสั่งหอยเชลล์ย่างเนยกระเทียมมาด้วยแต่ไม่มีรูปนะคะ ส่วนตัวเราว่าเฉยๆ ออกไปแนวไม่อร่อยด้วย
หอยเชลล์ตัวเล็กมากยิ่งพอสุกแล้วรามตัวรวมกันยังได้เท่าปลายก้อย เล็กจริงๆ รสชาติเค็มปะแลมๆ จากเนย
ไม่ชอบค่ะ ไม่สั่งอีก ตอนแรกนึงว่าจะได้มาพร้อมผา แต่ใส่กระทงฟรอยมา

ต่อด้วยเบค่อนรมควัน อันนี้อร่อยค่ะนุ่มมาก กินเพลินดี แต่เสียอย่างคือปิ้งแล้วไฟลุกเลยค่ะ ต้องปิ้งดีๆไม่งั้นไหม้
อันนี้สั่งไปสองรอบค่ะ

หอยมาเทไกอบสาเกและเนย ด้วยความเป็นคนชอบกินหอยมากเลยสั่งจัดเต็มมาสามจาน พอได้ลิ้มลองเท่านั้นแหละ
กรี๊ด กลืนแทบไม่ลง รสชาติเหมือนหอยย่างวาซาบิ คือมีรสชาติของเหล้าสาเกแถมยังแซบๆ จี้ดๆ เหมือนวาซาบิเลย
หลังจากลองไปจานนึงที่เหลือเก็บไว้กินทีหลังเพราะขืนกินเจ้านี่ไปมากกว่านี้คงกินอย่างอื่นไม่อร่อยแล้วแน่ๆ

เสียใจกับเจ้ามาเทไกเลยหันไปซบอกของหอยแมลงภู่นิวซีแลนแทน และไม่ผิดหวังอันนี้อร่อยมากฟินนนนนน เท่าที่กินหอยแมลงภู่นิวซีแลนมา
ของมิยาบิถูกใจที่สุดแล้ว สั่งมาอีกหลายรอบ 5555555

ชุดเนื้อรวม ได้สามอย่างและไม่มากไปเลยสั่งแบบนี้มาก ตัวบริสเก็ต อร่อยค่ะชอบ แต่แอบเหนียวแต่เราก็ชอบเพราะเหนียวด้วย(ง่ะ555)
ส่วนอีกสองอย่างไม่รู้ว่าอะไร แต่อร่อยเหมือนกัน นุ่มกว่าเจ้าตัวบริสเก็ต

ตับ ตัวนี้เรามองข้ามไปเลยเพราะไม่ชอบตับในบุพเฟ่ต์เพราะรู้สึกว่ามันไม่อร่อยออกแนวเปรี้ยวๆ ด้วย แต่สั่งมาเพราะเพื่อนชอบ
เราก็เลยได้กินด้วย พอลองเท่านั้นแหละ อร่อยอะผิดคาดสรุปกินคนเดียวเกือบหมด เพื่อนกินไปนิดเดียวเอง 555555

หมูโทโร่ อันนี้ชอบสุดดดด ปลื้มปริ่ม มาเป็นลูกเต๋าสี่เหลี่ยมแต่ไม่เหนียวเลยนุ่มมาก หนึบๆ อร่อย ตัวนี้แนะนำค่ะ
สั่งมาเยอะสุดแล้ว

หมึกเจาะ อันนี้อร่อยตามมาตรฐานค่ะ กรอบแล้วก็ตัวใหญ่ โอเคสั่งไปสามรอบ

กุ้งมีสองแบบ แบบราดซอสโคซูจัง กับ กุ้งแม่น้ำ กุ้งราดซอดอร่อยค่ะ แต่กรอบแบบแข็งๆ
คล้ายพวกกุ้งหวาน ชอบเหมือนกัน ส่วนกุ้งแม่น้ำตัวใหญ่มากก อย่างไปหกตัวแถมเต็มเตาเลยค่ะ
เนื้อไม่แน่นเท่าไหร่แต่อร่อยเหมือนกัน

นอกจากนั้นก็มีชุดหมูรวมอร่อยทุกอย่างเหมือนกันค่ะ หมูนุ่มมาก แกะมีกลิ่นสาปนิดๆ แต่เราชอบเพราะกลิ่นสาปอะจริงๆ T^T ซูชิอันนี้ธรรมดา
เทมปุระไม่กรอบเลยค่ะ เรากินไปตัวเดียวเหลืออีกตัวปล่อยไว้ก่อนแต่พนักงานมาเก็บจานถามว่าเก็บเทมปุระเลยมั้ย เราก็โอเคได้โอกาศโละเอาไปเลย
เกี้ยวซ่า เฉยๆ ค่ะ เราไม่ชอบเกี้ยวซ่าแบบทอดกรอบๆ อะ เราชอบแบบทอดน้ำมันน้อยๆ ให้เกรียมบ้างเล็กน้อยแต่แป้งยังนุ่ม
เคยไปทานของซูกิชิแล้วเจอแบบนั้นชอบมากกินไปเยอะเลย ข้าวกระเทียมอร่อยมากปลื้มของที่นี่อ่ะอร่อยข้าวร่วน
กำลังดีกลิ่นหอมต่างกับ SUMI SUMI ราวฟ้ากับเหวจริงๆ ของมิยาบิเราปลื้มกว่าของร้านมังกรเขียวอีก
พูดถึงน้ำจิ้มมาก ชอบค่ะอร่อยเติมพริกกระเทียม มะนาวอร่อยมากชอบอีกแล้ว ซอสขาวเติมมะนาวก็อร่อยเหมือนกัน น้ำจิ้มซีฟุ้ดก็โอเค
สรุปทั้งหมด ชอบน้ำจิ้ม ข้าวกระเทียม ปลาแซลม่อน หอยแมลงภู่ หมูโทโร่ และตับมากเป็นพิเศษ การบริการถือว่าดีค่ะ พนักงานรับออเดอร์รวดเร็ว
ของออกเร็ว แต่แอบได้ไม่ครบค่ะ ซึ่งเราก็ไม่ทวงด้วยเพราะอิ่มแล้ว แต่บางทีพนักงานบริการดีมากจนอืดอัดเลยค่ะ 55555
แบบยืนเฝ้าเราเลยจนเราอยากจะถามว่า พี่คะยื่นเฝ้าขนาดนี้ปิ้งให้กินเลยดีมั้ยค่ะ จะกินทีต้องรักษาภาพพจน์ด้วย งือออ
และเราใจเวลากินนานมากจนเวลาจะหมดแล้วยังกินไม่หมดอะ เลยถามพนักงานไปว่าขอเกินสักสี่นานาทีได้มั้ย พนักงานตอบว่าได้พร้อมกับหัวเราะ
เออดีนะที่มีอารมณ์ขันด้วย 555555555
สรุปความพอใจ โอเคทำได้ดีในระดับหนึ่ง ไม่เจอปีเตอร์ ของออกเร็ว อร่อย พนักงานดูแลดี แต่แอบได้ของไม่ครบ บางอย่างเฉยๆ จนถึงไม่อร่อย
รู้สึกพอใจค่ะ ไว้คราวหลังจะไปกินอีกแน่ๆ แต่ขอให้เหมือนเดิมนะคะ ตั้งความหวังกับมิยาบิไว้แล้วถ้าไม่เหมือนเดิมงอนค่ะ ไม่กินอีกแน่ๆ เชอะ

จบการรีวิวค่ะ เป็นรีวิวแรกถูกผิดประการใดต้องขอโทษด้วยนะคะ รูปอาจจะไม่ชัดเพราะถ่ายจากโทรศัพท์แถมยังรีบด้วย (อารมณ์กำลังหิวปอบลงจะกินแล้ว)
ปล. ชอบประโยคหลังทานเสร็จพนักงานจะพูดว่า ขอบคุณที่ให้โอกาสมิยาบินะคะ จบปิ้งงงง!
แสดงความคิดเห็น