ขอคำแนะนำ ลูก 1 ขวบ เรื่องอาหารและความเอาแต่ใจ

ลูกสาว 1 ขวบ 2 เดือน แรกๆทานอาหารยากมาก ได้ 2-3 คำพอ
หลัง 8 เดือนน้องกินข้าวง่ายมาก เพราะลองปรับเปลี่ยนเมนู + ลองทำอาหารที่น้องหยิบจับทานเอง
น้องชอบกินเองมาก เละบ้าง หกบ้าง เราก็ปล่อยคิดว่าให้เค้าสนุก พอมาช่วง 2 อาทิตย์หลังมานี่ ไม่ค่อยยอมทาน
เล่นอาหารอย่างเดียว พอกินเคี้ยวๆ ก็คายทิ้ง เล่นเอาแม่ปวดหัวเลยค่ะ น้องจะกินแต่นมเรื่อยเลย เรายังให้นมแม่จากเต้าค่ะ

ที่สำคัญตอนนี้เริ่ม กรี๊ด ดิ้น ถีบขา เวลาไม่ได้ดั่งใจ เมื่อก่อนไม่เคยเป็นเลยค่ะ เช่น จะเดินไปเล่นน้ำพุ จะเดินลงบันได เล่นอาหาร
เราพยายามพูดก่อน เสร็จแล้ว เอาช้อนออกจากมือ หรืออุ้มออกจากบริเวณนั้นๆ น้องก็จะร้อง ดิ้นๆ อุ้มเกือบไม่ไหวเลยค่ะ ตอนนี้ไม่กล้า
ไปกินข้าวนอกบ้านแล้ว เกรงใจคนรอบข้างทั้งๆที่เมื่อก่อน สบายมาก ไปไหนไม่เคย งอแง เลย

ขอคำแนะนำ คุณพ่อคุณแม่ ที่เคยผ่านช่วงเวลานี้ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น