ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถระหว่างซ่อม

ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆนะค่ะคือไม่รู้ว่าที่เรียกค่าสินไหมชดเชยการขาดประโยชน์จากการใช้รถระหว่างซ่อมจากประกันคู่กรณีแล้วเขาบอกจ่ายได้แต่จ่ายให้แค่ 3000 บาท ไม่รู้ว่าเป็นธรรมกับเราเปล่า งั้นขอเข้าเรื่องคน่าวๆพอให้เห็นภาพนะค่ะ
คือเมื่อวันที่ 10 ส.ค.57 ที่ผ่านมาเราขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดแล้วระหว่างทางรถพ่วง 18 ล้อ วิ่งมาเบียดข้างรถเราเสียหายแล้วหนี เราเลยไปลงบันทึกประจำวันไว้ที่สถานีตำรวจ ณ ที่เกิดเหตุ จนกระทั่งวันที่ 15 ส.ค.57 (ลางานไป)ร้อยเวรที่รับแจ้งเรื่องโทรมาให้เราไปให้ปากคำเพิ่มเติมและเรียกช่างมาประเมินความเสียหายไว้(ช่างประเมิน 25000 บาท) เราต้องจ่ายค่าใช้จ่ายตรงส่วนนี้เพิ่มอีก 1000 บาทเองเป็นค่าเก็บร่องรอยและหลักฐานเผื่อคู่กรณีไม่ยอมจะได้เอาไว้เป็นการเทียบรอย ต่อมาวันที่ 26 ส.ค.57(ลางานไป) ร้อยเวรแจ้งให้ไปเจรจากับคู่กรณี ซึ่งคู่กรณีก็ยอมรับผิดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นและจ่ายค่าปรับไป เราก็แจ้งทางบริษัทประกันไปว่าจะขอเรียกร้องค่าขาดประโยชน์ฯหลังจากซ่อมรถเสร็จนะ ก็เอาเป็นว่าตรงนี้ผ่านไป.....หลังจากเอารถเข้าซ่อมคือวันที่ 2 ก.ย.57 ซ่อมเสร็จวันที่ 12 ก.ย.57 รวม 11 วันพอดี เราก็เลยรวบรวมเอกสารแล้วส่งบริษัทประกันคู่กรณีตามกระบวนการ โดยรายละเอียดค่าสินไหมที่เรียกไปดังนี้
1.ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถระหว่างซ่อม (11 วันx600 บาท) = 6600.-
   (ค่าเดินทางแท็กซี่จากวงศ์สว่าง-พระราม 9 ขาเดียวก็เกือบ 250.-/ส-อา ต้องใช้รถไปทำงานพิเศษย่านหนองจอก ต้องนั่งรถตู้หลายต่อเพราะแท็กซี่ไม่ไหวขาเดียวเกือบ 350.-ลองนั่งดูวันเดียวก็เงิบบบบ)
2.ค่าตรวจสภาพรถวันที่ 15 ส.ค.57 =1000.-
3.ค่าเสียเวลา(หยุดงานไป 2 วันๆละ 800.-=1600.-
4.ค่าเดินทาง(เติมน้ำมันค่ากิน 2 วันๆละ1500.-)=3000.-
5.ค่าเสื่อมสภาพรถจากอุบัติเหตุ=10000.-
รวมทั้งสิ้น 22200.-ที่เรียกไป
ผ่านไป 3 วันเลยโทรไปสอบถาม เขาบอกว่าได้รับเรื่องล่ะแต่ที่คุณเนียกมาเราสามารถจ่ายค่าเสียประโยชน์ฯเป็นแค่ค่าเยียวยาให้เบื้องต้นแค่วันละ 300.-นะครับ สรุปถ้า 300x11=3300.- ใช่มั๊ยค่ะ แต่เขาบอกให้ได้แค่ 3000.- ส่วนค่าอื่นไม่มีนโยบายให้นะครับสรุปเอาไง เลยบอกเฮ้ยคุณไม่ไหวมั้ง 3000.- จริงๆนะคือถ้าคู่กรณีคือลูกค้าคุณไม่หนีเรื่องก็คงไม่เกิดหรอก ประกันก็ชั้น 1 ด้วยกันทั้งคู่ เขาก็ไม่ฟังเราบอกให้ได้แค่นี้ ค่าอย่างอื่นเราไม่รู้หรอกอีกอย่างรถใช้งานมันก็เสื่อมสภาพสิคุณ เราเลยโมโหว่าไม่เถียงนะค่ะว่ารถใช้งานมันต้องเสื่อมสภาพ แต่นี้มันเป็นการชนโดยที่เราไม่ประมาทคนอื่นมาชนอ่ะค่ะมันก็ต้องเสื่อมกว้าปกติสิ อีกอย่างเราถูกเราขับของเรามาดีๆ พนักงานก็ไม่ยอมเราเลยบอกงั้นก็ไปจบที่ คปภ.ล่ะกันนะค่ะให้สรุปเลยว่าได้แค่ไหน แต่ 3000.- นี่ถือว่าไม่เป็นธรรมเพราะคุณคิดให้แค่รายการนี้รายการเดียวค่าสินไหมส่วนอื่นไม่พิจารณาเลย แต่ถ้าคิดถัวเฉลี่ยส่วนอื่นรวมด้วยนิดหน่อยก็พอรับได้ เลยส่งเรื่องร้องเรียนไปที่ คปภ.เมื่อวันที่ 19 ก.ย.57 อยากให้พี่ๆเพื่อนช่วยเช็คให้หน่อยค่ะว่ารายการข้างต้นเป็นไง หรือ 3000.-นี้คือราคาที่ควรยุติแล้วหรือรอ คปภ.เจรจา วันจันทร์ ที่ 22 นี้ควรโทรตามเรื่องที่ คปภ.เลยดีมั๊ยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่