(ถาม)เรื่องต่างๆเกี่ยวกับ“เปียโน” และการซื้อเปียโนค่ะ

มีคำถามเยอะเลยค่ะ เป็นข้อๆดังนี้นะคะ

1. อายุ 20 เริ่มเรียนเปียโนแบบ “จริงจัง” รวมถึงไปสอบเกรด เป็นไปได้ไหมคะ ช้าไปไหม
2. ใช้เวลานานแค่ไหนคะ ถ้าจะเล่นแบบออกงานแบบไม่อายใคร หรือสอนคนอื่นได้เลย

อันนี้สำคัญ
3. จะซื้อเปียโน มีงบไม่เกิน 1แสนบาท แบบไหนดีคะ แล้วซื้อที่ไหน
อยากได้แบบใช้ได้ยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนในอนาคต

คิดอยากเล่นแบบจริงจัง เพราะเล่นดนตรีมาก่อนค่ะ (แนววงออเคสตรา)
แต่มีเหตุผลบางอย่างที่ไม่สามารถเล่นมันได้แล้ว TT
เลยเบนมาทางเปียโนแทน ไม่อยากทิ้งด้านนี้ค่ะ อยากมีไว้เป็นสกิลติดตัวในอนาคต

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่