XXXXX ช่างทั่วไปเทียบกับช่าง Homepro XXXXX

ท่อน้ำทิ้งใต้อ่างล้างหน้าขาดเนื่องจากผมพยายามหมุนท่อเพื่อจะเขี่ยเศษขยะที่ทำให้ท่อตันออก แต่ท่อเก่ามาก บิดท่อจนขาดเลย

อยากรบกสนถามเพื่อนสมาชิกครับ ระหว่างช่างที่ติดป้ายประกาศรับซ่อมระบบน้ำ หรือซ่อมสารพัดชนิดก็ตามแต่ กับช่างของ Homepro อย่างไหนน่าจะโอเคกว่ากันครับในเรื่อง

1. ความน่าเชื่อถือ
2. ฝีมือ
3. การรับประกันงาน
4. ค่าบริการ

รบกวนขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
1. HP ดีกว่า
2. อันนี้พอๆกัน เพราะ HP ก็ใช้ Sub เป็นผรม.นอก
3. HP ดีกว่า
4. ตรงนี้เป็นมาตรฐาน ดังนั้นใครใช้บริการก็โดนเรทเดียวกัน

ถ้าจ้างช่างทั่วไป ก็มีทั้งถูกกว่า (ถ้าคุณโชคดี หรือรู้ราคากลาง หรือเป็นคนรู้จัก)

แต่หากโชคร้าย ก็อาจจะ โดนฟัน ทำงานชุ่ย แล้วก็หายหัว

เคยซื้อเครื่องทำน้ำอุ่นพร้อมบริการติดตั้ง จาก Modern Trade แห่งหนึ่ง
น่าจะเป็น PB

ในข้อตกลง ระบุเงื่อนไขของงานเพิ่ม - ค่าบริการ
ไว้ค่อนข้างรัดกุมแล้ว

พอช่างมาถึง ผมดูก็รู้ว่าเป็น Sub
มาถึง ก็เดินสำรวจก่อนติดตั้ง แล้วก็เรียกเงินเพิ่ม

บอกว่าต้องใช้สาย 20 เมตร
เกินจากที่ให้ในเบื้องต้นที่ 10 เมตร

ต้องจ่ายเพิ่ม 10 เมตร เมตรละ 40

แล้วก็บอกกำแพงหนา เจาะยาก
บ่นโน่น ตินี่ ไปเรื่อยเปื่อย

ผมก็ฟังไปเรื่อยๆ
แล้วก็เอ่ยขึ้น

.... คุณกลับไปได้เลย
ไม่ต้องทำงานละ...

ช่างคนนั้นงง แต่ก็ต้องยอมออกไป

ผมโทรไป คอลเซนเตอร์ บอกเขาว่า

...คุณส่งช่างอะไรมาให้ผม  มาเรียกเงินเพิ่มซี้ซั้ว

ระยะจากเบรคเกอร์ ถึงจุดติดตั้ง แค่ 8 เมตร
บอกมาได้ 20 เมตร แล้วเรียกเงินเพิ่ม อีก 400

เขารีบขอโทษ ขอโพยแล้ว
บอกว่าจะส่งช่างอีกชุดมา

ช่างอีกชุดมา  ก็เจาะกำแพงไป
ติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นไป

แต่ผมไปดูสายไฟ  ปรากฎว่า

เล็กว่าสเปคที่ระบุ ในคู่มือ  ไป 1 Size

เขาบอกว่า ...มันใช้กันได้

ผมบอกว่า ...ต้องเปลี่ยน ถ้าไม่เปลี่ยน คุณกลับไปได้เลย

เขาเลยให้ช่างอีกคน ไปหาซื้อจากร้านฮาร์ดแวร์แถวบ้าน
มาให้ตรงตามที่ระบุในสเปค

จากนั้น  พอลงสายกราวนด์ ต้องเจาะพื้นปูนลงไป เพื่อตอกแท่งทองแดง
สว่านที่มี ดันเจาะไม่ลง เพราะดอกสว่านที่มีอยู่ยาวไม่พอ

เลยยังค้างจุดนี้

ผมโทรไปหาคอลเซนเตอร์ บอกว่างานไม่จบนะ
จะให้ทำยังไง

สุดท้าย ที่ตกลงกันคือ ผมยอมเซ็นต์รับงานแบบมีเงื่อนไข

คือ ระบุไปว่า งานยังไม่เรียบร้อย
เหลือการลงแท่ง Ground Rod

จากนั้น อีก2-3 วัน มีช่างอีกชุด
มาเจาะและลงสายดินให้เรียบร้อย

นั่นหมายถึง การดีลกับ Modern Trade
อย่างน้อย ยังมีข้อดีอยู่ตรงที่สัญญาและข้อตกลงมีความชัดเจน
แล้วเราสามารถเรียกร้อง ได้อย่างเต็มที่

หากสินค้าและบริการที่เราได้รับ ไม่เป็นไปตามข้อตกลง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่