สาย USB กล้อง มีโอกาสเสียได้ไหมครับ ของ Nikon

กระทู้คำถาม
คือผมใช้กล้อง คูลพิกซ์ 3200 ของนิคอน ประมาณ 3 ปีแล้ว

ไม่ได้ใช้งานทุกวันแต่ก็ ใช้บ้างตามโอกาส
กล้องรุ่นนี้ ต้องต่อสายยูเอสบี เข้ากับตัวกล้องเพื่อชาร์ทไฟฟ้า

ผมจับข้อสังเกตมามันเริ่มมีอาการคือ ชาทแบตไม่เข้า สถานะไฟชาทไม่กระพริบ
ไฟพาวเวอร์ ที่ปุ่มพาวเวอร์มีไฟติดนะครับ แต่สถานะชาร์ทแบตจะอยู่ที่ไฟแฟลช ซึ่งไม่กระพริบเลย

คือบางครั้งก็ จะเข้าบ้าง คือฟลุคว่าชาทได้ ถ้าชาทได้ต้องวางไว้ อย่าถอดมันอีก
ถ้าถอดแล้วเสียบเป็นอันว่าชาทไม่ได้แล้ว ไฟแฟลชที่แสดงสถานะการชาทไม่กระพริบ (แต่ไฟที่ปุ่มพาวเวอร์ยังติด)

แล้วอาการก็หนักขึ้นคือ ไม่มีฟลุคแล้ว รอบนี้คือไฟชาท (ไฟสถานะแฟลช ไม่กระพริบแล้ว ติดแต่ไฟที่ปุ่มพาวเวอร์)
คือชาทไม่เข้าแล้ว ก็เลยคิดว่าอ่อ เอาไปเสียบคอมดูเผื่อจะชาร์ทได้

เสียบคอมก็ไม่ติด โนตบุกมี USB 3 ช่อง
ขึ้น USB Not reconize ทุกช่องเลย

เลยเอาแบตไปชาร์ทกับตัวคีบแบตก่อนเพื่อใช้งาน
เด่วตอนเย็นจะเอาไปเสียบกับคอมอีกเครื่องลองดู ถ้ายังเสียบไม่เข้าอีก

"สายมันเสียใช่ไหมครับ" สายมันยาวๆหน่อยน่ะ ถ้าซื้อใหม่จะแพงไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่