มือใหม่หัดใช้กล้อง ฟังชั่นนี้เอาไว้ทำอะไรค่ะ

ฟั่งชั่นนี้คืออะไรค่ะ เอาไว้ทำอะไร เราใช้Fuji x-a1 lens16-50

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
อย่าพึ่งดราม่า มาหนิ เดี๋ยวบอกให้ ง่ายๆ

เอาไว้ใช้กับเลนส์มือหมุนครับ

ไม่ต้องปรับได้ไหม?

ได้ครับไม่มีผลอะไร

มันแค่ลงข้อมูล ระยะเลนส์มือหมุนที่เรากำลังใช้ใน exif

ถ้าไม่ตั้งอะไร มันก็เป็น 00 แค่นั้นละครับ

ใช้เลนส์มือหมุน50mm ดันไปปรับที่70mm ข้อมูลก็ฝังไปว่า เราใช้เลนส์70mm

ส่วนการแก้ไขมุมมืด ภาพเบี้ยว ขอบม่วง บลาๆ

ต้องใช้adaptor ฟูจิแท้ๆ เท่านั้นครับ ฟังค์ชั่นนี้ถึงจะมีให้เลือก ซึ่งมันมีแค่ adaptorสำหรับ leica m เท่านั้น จบ
แสดงความคิดเห็น