อยากมีกล้องตัวแรก เอาไว้เที่ยวแบกเป้ครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ห้องกล้อง ปกติผมผมเล่นอยู่ห้องบลูแพลนเน็ตครับ
วันนี้จะมาขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการซื้อกล้องถถ่ายรูปตัวแรกครับ
งบประมาณอยู่ที่ 15,000-20,000 กะจะผ่อนเอาครับ ไหวช่วงราคานี้ เพราะอาจจะเสียดอกเบี้ยอีก

ไลฟ์สไตล์การเที่ยวของผมคือ แบกเป้ ไปเที่ยวในงบประหยัดๆ ทุกๆครั้งจะใช้ iphone ถ่ายรูปไว้ครับ
แต่เกิดยังได้กล้องที่มันเก็บภาพได้หลายๆอย่างเช่น

1.เวลาอยากถ่ายน้ำตก ก็อยากได้ ภาพเวลาน้ำตกมาแบบพริ้วๆ  (งงมั้ยครับ ผมก็งง 55 เขาเรียกว่าไรนะ ปรับสปีดชัตเตอร์ให้ต่ำได้ ใช่ไหมครับ )
2. อยากถ่ายพวกวิวต่างๆครับ บ้าน เมือง ทะเล ภูเขา
3. ไมไ่ด้เน้นถ่ายภาพคนมากครับ
4. อยากเก็บภาพแมลงตัวเล็กๆตามธรรมชาติ
5. วิวยามค่ำคืน (ซึ่ง iphone ถ่ายออกมาได้แย่มาก )
6. ถ่ายออกมา งูๆ ปลาๆ ก็สวยใช้ได้ ไม่ต้องใช้ฝีมือไรมาก แต่ถ้ารู้เทคนิคก็สามารถปรับให้ภาพดูดีได้
7.ไม่ค่อยเน้นถ่ายวีดีโอเท่าไหร่ครับ

ประมาณนี้แหละครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ ขนาดไม่ใหญ่มาก พกพาสะดวก ไม่ต้องซื้อไรอะไรเติมมาก เช่น พวกเลนส์
ส่วนใหญ่คนข้างๆตัว เชียร์ cannon G1X ครับ ซึ่งผมก็ยังงงๆว่ามันโอเคมั้ย เพราะไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย
อ้อ กล้องพวกนี้เขาเรียกว่า เป็น กึ่งคอมแพค กึ่ง DSLR หรือเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่