สอบถามเรื่องหักภาษี ณ ที่จ่ายค่ะ

พอดีเพิ่งเปิดร้านใหม่ค่ะ ยังไม่ได้จดทะเบียนการค้าเลยค่ะ ไม่มีบิล vatด้วยค่ะ

บังเอิญมีออร์เดอร์จากลูกค้าเข้ามา ตอนแรกลูกค้าขอบิลvat แต่ก็บอกไปตามตรงค่ะว่าไม่มี
แล้วเค้าขอหักภาษี ณ ที่จ่าย 3%แทน

ด้วยความที่อยากได้รับออร์เดอร์นี้มากเลยค่ะ เป็นออร์เดอร์แรก เพราะร้านเพิ่งจะเปิด ก็อยากมีรายได้
ตอนนั้นก็ยังไม่เข้าใจหักภาษี ณ ที่จ่ายค่ะ แต่รับงานไว้แล้ว และส่งงานเรียบร้อย

เลยอยากทราบว่า ต้องทำยังไงต่อคะ คือ ถ้าไม่ได้จดทะเบียนการค้า จะเป็นไรมั๊ยคะ
แล้วถ้าจดทะเบียนการค้าหลังจากนี้ จะได้มั๊ยคะ
รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่