[CR] เกาะกูด เพชรเม็ดงาม ของอ่าวไทย

รีวิวนี้เป็น Review แรกที่ผมจะเขียนบนบอร์ดพันทิปครับ น้องใหม่สุดๆหลังจากแอบดูรีวิวของพี่ๆในบอร์ดมานานขอรีวิวบ้าง

จุดเริ่มต้น
ทริปนี้เป็นทริปที่ผมจัดขึ้นมาเป็นทริปประจำของแก๊งเที่ยวอยู่แล้ว ผลมันเกิดจากว่ารอบที่ผ่านมาผมไปเกาะสีชังมา แล้วเรือยังไม่ถึงฝั่งของเกาะสีชังเลยก็เลยคิดกันว่าทริปหน้าจะไปไหนกันดี ไปเกาะกูด(เพราะผมเคยไปมาแล้ว 2 รอบเลยอยากชวนไปว่าสวยจริง) ปะละ แต่ค่าใช้จ่ายสูงอยู่นะ ก็เลยคิดกันว่ารอดูเวลาใกล้ๆละกัน
หลังจากนั้นพอถึงเดือนมิถุนายน ตามภาษาคนชอบเที่ยวผมก็ลองเข้าไปจิ้มๆที่พักใน agoda เล่นๆ และก็ไปเจอที่พักที่ผมเคยพัก สยามบีชเกาะกูด ในราคา 900 บาทต่อคืน ห้องแอร์ห้องละ 2 คน ก็เลยโทรไปถามที่รีสอร์ท พี่ที่ดูแลที่นั้น(ขอเรียกว่าพี่ต้องนะครับ) ก็บอกว่าราคาตามนั้น ผมก็เลยไปไถ่ถามเดอะแก๊งว่ามีใครไปบ้าง ก็มีทั้งหมด8คน ผมก็เลยโอนมัดจำจองไป 4 ห้อง(แต่ตอนหลังไม่ไป 2 คน แต่พี่ต้องก็ใจดีคืนมัดจำให้ อมยิ้ม01) ก็เลยเป็นจุดเริ่มต้นการเดินทาง

Website ของที่พักครับ http://www.siambeachkohkood.net/

อันนี้ห้องทั้ง 3 ห้องที่ผมได้จะเป็นหน้าตาแบบนี้หมดครับ ตอนไปโชคดีเป็นหน้า Low นักท่องเที่ยวเลยไม่ค่อยมี พี่ต้องเลยจัดห้องวิวดีๆให้ครับ

ด้านหน้า

ข้างใน

ห้องน้ำ

การเดินทาง
การเดินทางไปเกาะกูดนั้นสามารถเดินทางได้หลายทางครับ ทั้งระบบรถส่งมวลชน และรถส่วนตัว ผมเลือกใช้รถส่วนตัวครับ
รถที่ผมใช้นั้น เป็น All New Honda Jazz 2014 เพิ่งออกมาได้เดือนนิดๆ จัดเลยครับ 6 คนรวมคนขับ

ถามว่าไปได้มั้ย????
ตอบ ไปไม่ได้ก็ต้องอัดกันไปให้ได้รถมีคันเดียว เม่าออกรถ

แต่ว่ารถไม่สามารถขับเข้าเกาะได้ต้องอาศัยเรืออีกต่อ เรือไปเกาะกูดก็มีหลายแบบอื่น
1. เรือประมงแบบช้าๆกว่าจะถึง(ไม่ชัวยังมีอยู่มั้ย)
2. เรือเฟอร์รี่อันนี้ตอนนี้มีหลายเจ้าให้บริการ ทั้งเกาะกูดเอ็กเพลส เกาะกูดปริ๊นเซส แต่ผมเลือกเกาะกูดปริ๊นเซสเพราะ ไปกลับ 600 บาท ราคาสมน้ำสมเนื้อสุด 555+ หัวเราะ
3. เรือสปีดโบ๊ทอันนี้ไม่ชัวราคาแต่น่าจะ 450 บาทต่อขา(ขาไปขากลับนะครับ ไม่ใช่ขาคน) ได้มั้ยครับ
ขึ้นฝั่งแล้วทำไงต่อ จะไปยังไง ไม่ต้องกลัวเอ๋อครับ ตอนจองเรือ เค้าจะมีถามว่าพักที่ไหนแล้วจะมีรถโดยสารบนเกาะไปส่งให้ ฟรี!!!! ครับ ย้ำว่าฟรี 555+

คุยเรื่องที่พักไปแล้วต่อไปคุยเรื่องที่เที่ยวในเกาะกันบ้างครับ อันดับแรกเลย

หาดหน้าที่พักครับ
พระเอกของหาดนี้คงหนีไม่พ้นสะพานปลาที่น่ากระโดดน้ำสุดๆ รอบที่แล้วที่มากับกลุ่มเพื่อนสนิท ปีนสะพานปลาจนได้แผลที่เท้าจากการโดนหอยบาดเลย

ไปถึงผมวิ่งเข้าใต้สะพานก่อนเลย 555+

ตอนเย็นๆถ้าเดินเล่นริมหาดจะเห็นนักท่องเที่ยวมาเดินเล่นกันเยอะเลย กลางวันหายหัวไปไหนหมดดดดด เม่าตกใจ

ยิ่งตอนกลางคืนด้วยนะคับบอกคำเดียว คุณจะได้เห็นแสงออโรร่าประเทศไทย(แสงเรือไดหมึกนั้นเอง) แสงที่ขนาดฝรั่งยังสงสัยว่าทำไมอ่าวไทยมีแสงสีเขียว 555+

และยิ่งกว่านั้นรอบนี้ผมจะมาแก้มือจากรอบที่แล้วที่ถ่ายทางช้างเผือกแล้วได้มานิดเดียว ก่อนมา 7 วัน ถามพี่ต้องตลอดเวลาฟ้าเปิดมั้ยคับๆ 555+ ก็ทำไงได้มาหน้าฝน ผลที่ได้ก็คือ
.
.
.
.
.
ฟินเจ้าคะ ลุ้นเมฆแทบตาย มองไปบนฟ้าก็นึกว่าเมฆแต่เริ่มเออะใจมันเหมือนช้างรีบเข้าห้องคว้ากล้อง ตั้งขาตั้งแล้วส่องงง เม่าแพนิค

นั้นมันช้างงงงงงงงง เม่าบัลเล่ต์

สถานที่ต่อไปที่อยากจะรีวิวน้ำตกคลองเจ้า
การเดินทางในวันที่ 2 ของผม อาศัยเหมารถสองแถวพาเที่ยวครับ ราคาอยู่ที่ 1000 บาท เท่านั้น ฟินอีกรอบ เจ้าหอบเงิน
การเที่ยวน้ำตกนั้นต้องอาศัยแรงกายและแรงใจอย่างมากกกกกกก(ถึงขนาดแฟน งอนเพราะมัวแต่เดินถ่ายรูปไม่สนใจแฟน 555+)

ระหว่างทางก็จะผ่านป่าชายเลนก็จะเห็นวิถีชีวิตของชาวเกาะ

ระหว่างทางก็ชุ่มช้ำไปหมดฝนปอยๆยามเช้าและแดดดดดดก็ออกแรงมาก ต้นมอสที่ขึ้นตามขอนไม้ที่ผุพัง

ใบไม้ที่ย่อยสลายไปตามธรรมชาติ ถ่ายรูปฟินเลยครับถ้าได้เลนส์มาโครอีกนะ จะขออยู่มันทั้งวัน!!! เม่ากิจกรรม

กว่าจะเดินถึงน้ำตก ก็เป็นคนสุดท้ายของกลุ่มพอดี 555+ ก่อนเข้าน้ำตกก็ถ่ายอีก อย่าหยุด ถ่ายมันเข้าไป(จนแฟนงอน เม่าอุ้มห่าน)

ในที่สุดก็ถึงน้ำตกสักที เม้ามอยมาซะนาน เม่าดี๊ด๊า

สถานที่ต่อไปที่จะแนะนำก็คืออออออ ต้นมะค่ายักษ์ กับต้นไทรยักษ์ ประจำเกาะครับ หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าที่เกาะมีที่เที่ยวนี้ ที่มาเที่ยวเพราะไปหน้า Low เลยไม่มีทริปดำน้ำเรือเข้าไม่ออกกัน เม่าฝนตก แต่ก็คุ้มค่าที่ได้ไปสัมผัสความยิ่งใหญ่และความอุดมสมบูรณ์ของป่าบนเกาะ ทริปเดียวเที่ยวทั้งทะเลและป่า 555+

ต้นมะค่ายักษ์ครับ ยอมรับว่าใหญ่มาก แต่มีแอบหลอนนิดหน่อย(มีน้องในกลุ่มบอกว่าก่อนเดินเข้าเห็นกลุ่มคนยืนอยู่แต่พอเข้ามาไม่เจอ) เม่าแพนิค

บริเวณรอบๆนี่อุดมสมบูรณ์มากครับ สมบูรณ์สุดๆ ถึงขนาดมีอุจาระของสัตว์ป่าเลย เม่าหอยทาก

เจอขอนไม้ผุๆก็ต้องถ่ายมอสสสสสสสสสส

หลังจากนั้นผมก็นั่งรถต่อไปอีกนานมาก 2 นาที ก็ถึงต้นไทรยักษ์

ตอนจะดอกออกเห็นดอกอะไรไม่รู้สวยๆ พอจะมีพี่ๆคนไหนรู้จักบ้างมั้ยครับ

ก็หมดรายการที่ผมไปเที่ยวมาทั้งหมดเท่านี้ครับ ถ้าถามถึงเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดในทริปนี้ ตอบด้วยความสัตย์ด้วยเกียรติ์ของชายชาติทหารครับ

เฉลี่ยแล้วคนละ 2900 บาท สำหรับทริป 3วัน2คืน รวมค่ารถไปกลับกทม - ตราด
ค่าที่พักคนละ 900 บาท
ค่าเรือคนละ 600 บาท
ค่าน้ำมันรถคนละ 300 บาท
ค่ารถโดยสารเหมาเที่ยวในเกาะ คนละ 200 บาท
ที่เหลือค่ากิน อีกคนละ 900 บาท ทั้งหมด 6 มื้อ
ส่วนเรือคายัคพายฟรีค้าบบบบบบบ เม่าบัลเล่ต์

ส่วนเรื่องอาหารที่พักผมไม่ได้ถ่ายรูป มีแต่รูปร้านอาหาร แนะนำเลยคับ หมูกระเทียม อร่อยสุดๆ

ส่วนอันนี้เป็นห้องน้ำโซนร้านอาหาร

ก็ขอจบรีวิวการไปแรด ลั้นล้าที่เกาะกูด เพียงเท่านี้ครับ ทริปหน้ายังไม่ได้วางแผนแต่ไม่เขาใหญ่ก็นครนายก ยังไงถ้าเที่ยวแล้วจะกลับมารีวิวใหม่นะครับ

ขอบคุณพี่ต้องและทีมงานของรีสอร์ทที่ให้การบริการเป็นอย่างดี(ปล. เค้กขนุนพี่ต้องอร่อยมาก เอามาให้ชิม อิอิ)
ขอบคุณพี่ต้อม Dtom ที่เชียร์ให้เขียนรีวิวครับ
และสุดท้ายเลยขอบคุณคุณแฟนที่คอยแบกเลนส์ แบกขาตั้งกล้องให้นะครับ จุบๆๆ รักนะจุบุๆ หัวใจ

ทิ้งท้ายด้วยรูปสวยๆสักนิดหน่อยครับ

ปล.รูปนี้มะช่ายแฟนนะครับ เพื่อนแฟน 555+

อดดำน้ำเลย

ช้างเผือกแนวตั้งบ้างครับ

สะพานยาวๆๆๆๆ อยากโดดน้ำ

สะพานปลายามเช้ามีแล้วก็ต้องมียามเย็นบ้าง อิอิ

เด็กฝรั่งสองคน คึกสุดๆ วิ่งทั้งวัน

ปิดท้ายด้วยภาพใบนี้ "การเดินทางไม่มีจุดสิ้นสุด ถ้าคุณยังมีฝันต่อไป"
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่