ขอถามกับเรื่องที่ข้องใจเกี่ยวกับภาษี กับ พรฎ. ที่จะใช้ในปี 58 ครับ

ตามที่ผมได้เห็นรูปนี้

ทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมา
1. ถ้าเกิดใช้ภาษีในรูปแบบอย่างด้านบน คนที่มีเงินได้ลดหย่อนอะไรก็ตามแล้วไม่เหลือ 0 หรือติดลบก็ต้องเสียภาษีใช่ไหมครับ [กรณีบุคคลธรรมดา]
2. ถ้าหากเป็นแบบข้อ 1 จริง สมมุติว่ามีภาษีช่วยคนจน จะมีขึ้นมาเพื่ออะไรครับ
3. ถ้าหากเป็นแบบข้อ 1 จริง งั้นการขอคืนภาษีที่จ่ายเกินไป ก็ต้องมีฐานภาษีที่เป็น 0 หรือ ติดลบเท่านั้นใช่ไหมครับ

ปล.ขอแทรกภาพให้ชื่นใจกับฐานภาษีที่ใช้ในปี 2556-2557

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่