ขอถามเกี่ยวกับสินเชื่อรถยนต์ครับ

กระทู้คำถาม
โดยปกติแล้วรถยนต์ที่ซื้อผ่อน เราสามารถจ่ายช้าได้สุดกี่วันครับ
ผมถอยฮอนด้าฟรีดมาคันนึง จ่ายตรงวันตลอด (ทุกวันที่ 10 ของเดือน)
มีช้าบ้างไม่เคยเกิน 3 วัน และปกติวันที่ 10 หรือหลังวันที่ 10 ของทุกเดือนจะมีข้อความเตือนให้ไปจ่าย
ไอเราก็ทำนี่ทำนั่นจนลืม แล้วกำชับแม่กับพี่สาวให้ไปจ่ายด้วย

เมื่อวานมานี้ผมเรียนอยู่มีสายเข้าแต่เช้า 3 สาย (15/09/57)
ผมไม่ได้รับเพราะปิดเสียงไว้ไม่ได้เปิดสั่น พอโทรกลับก็โทรไม่ติด
พอตกเย็นก็เป็นเบอร์นี้ที่โทรมาแล้วผมไม่ได้รับ โทรมาทวงค่างวดรถ
ผมเลยบอกว่าเด๋วอีก 5 นาทีให้พนักงานโทรกลับหาผมอีกรอบได้มั้ย จะถามที่บ้านว่าจ่ายหรือยัง
ผมโทรไปถามที่บ้านบอกจ่ายแล้ว แต่พนักงานก็เงียบไป

วันนี้พนักงานโทรมาตอนเย็น ว่าตกลงจ่ายรึยัง ผมแจ้งไปว่าจ่ายแล้ว
พนักงานถามว่าจ่ายที่ไหน ผมบอกไปว่าไม่ทราบครับเพราะตัวผมอยู่ ตจว
(ผมมาเรียนที่ นครปฐม อยู่หอพัก) แต่คุณแม่บอกว่าพี่สาวจ่ายตั้งแต่เช้าของเมื่อวานแล้ว
พนักงานแจ้งว่ายอดเงินยังไม่เข้า ขอฝากยอดไว้ก่อนนะค้ะ กรณียังไม่ได้จ่าย
มีค่าทวงถาม 200 บาท + ค่าปรับวันละ 72 บาทค่ะ

ผมก็เลยอยากจะมาถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆครับว่าปกติมันเลยได้กี่วันครับ
แล้วที่เค้าค้างจ่าย 2-3 เดือน ไม่โดนค่าปรับอานเลยเหรอครับเนี่ย
แล้วเกินกำหนด 5 วันนี่คือต้องโทรทวง คือเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ?

คือแอบหงุดหงิดครับว่าเราไม่เคยเบี้ยวส่งเลย

ขอบคุณมากครับ ขอโทษที่พิมพ์ซะยืดยาวนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่