ชวนคุย....สาวก Fuji ชอบภาพจาก film simulated แบบไหนกันบ้างครับ ปรับแต่งกันยังไงบ้าง

ชวนคุย....สาวก Fuji ชอบภาพจาก film simulated แบบไหนกันบ้างครับ ปรับแต่งกันยังไงบ้าง
พอดีเพิ่งจะลองมาเทียบจาก film sim. แบบต่างๆ ดู ปรับแต่งดู ลองโปรเสสแต่ในกล้อง(ขี้เกียจต่อในคอมพ์)
ส่วนตัวผมชอบภาพจาก film sim. แบบ Astia ที่สุดเลย แล้วลด color -1
แบบว่าสีสดใสกว่า คอนทราสท์ดีกว่า Provia แม้ว่าจะติดเหลืองนิดๆ
dynamic range 100 แล้วก็ลด noise -1 จะได้ไม่เนียนเกิน

เห็นเมืองนอกเค้าปรับกันหลากหลายมาก ไม่รู้น้าๆ แถวนี้ปรับกันยังไงบ้าง
ลองแชร์กันหน่อยครับ เผื่อจะได้แนวทางใหม่ๆ ไว้แต่งเล่นกันครับ
ขอบคุณครับ

ปล.เน้นส่วนของภาพ jpg ที่ได้จากกล้องนะครับ
แต่ถ้าจะเสริมแบบที่ได้จากพรีเซ็ทในไลท์รูม หรืออื่นๆ ก็ยินดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่