มีวิธีจัดการกับเสื้อผ้าของผู้ที่ล่วงลับไปแล้วกันยังไงบ้างคะ

กระทู้คำถาม
พอดีวันนี้เถียงกับคุณพ่อเรื่องเสื้อผ้าของคุณแม่เราที่ท่านเสียชีวิตไปแล้ว ทีนี้เสื้อผ้าทุกอย่างของคุณแม่
ยังอยู่ในตู้เสื้อผ้าเหมือนเดิมเลยค่ะ แล้ววันนี้คุณพ่อเค๊าก็รื้อๆ ออกมา เราเลยถามว่าพ่อจะเอาไปไหน
พ่อเค๊าตอบว่า จะเอาไปให้คนเก็บขยะ (คนที่มาคุ้ยถังขยะหน้าบ้านหาพวกแก้ว ขวดพลาสติกอะค่ะ)
เราก็เลยบอกว่า แล้วคนเก็บขยะเค๊าใส่เหรอ (พอดีเสื้อผ้าของคุณแม่เรา เป็นชุดทำงานซึ่งเป็นผ้าไหม
ทั้งนั้นเลย คุณแม่เป็นข้าราชการ) เราก็เลยไม่อยากให้พ่อเอาไปให้เค๊า แต่ก็ไม่รู้จะไปบริจาคที่ไหน
ส่วนพวกเสื้อยืด กางเกง ชุดนอน ชุดอยู่บ้าน พ่ออยากจะให้ใครก็ให้ไปเถอะค่ะ แต่ส่วนน้องสาวก็บอกว่า
ไม่ให้ จะเก็บไว้ใส่ (หมายถึงพวกชุดผ้าไหมอะค่ะ) ตอนนี้ก็เลยไม่รู้จะทำยังไง รื้อออกมากองเต็มบ้านเลย
เพื่อนๆ จัดการกับเสื้อผ้าของคนที่ล่วงลับไปแล้วยังไงบ้างคะ ยังเก็บไว้ใส่ได้มั้ย เพราะไม่รู้คุณพ่อไปฟัง
ใครมา บอกว่า ถ้าเก็บไว้เจ้าของเค๊าจะไม่ไปเกิด เราก็ เฮ้อ ได้แต่ถอนใจ - - ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่