ขอคำปรึกษาเรื่องซิ่วค่ะ อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆค่ะ เครียดมากค่ะ

ตอนนี้เรียนอยู่ที่คณะเล็กๆคนน้อยๆ ในมหิดลอยู่ค่ะ (คณะ EN ใครเรียนที่นี่อยู่คงรู้ค่ะว่าคณะอะไร)
หลังจากที่เรียนไปได้ 3-4 สัปดาห์แล้ว ก็คือเดือนนึงนั่นล่ะค่ะ
รู้สึกอยากซิ่วขึ้นมา อยากซิ่วไปพวกวิทย์สุขภาพ หรือไม่ก็ทางศิลป์ไปเลย

ตอนนี้ตัดสินใจอยู่ว่าจะดร็อปตั้งแต่ตอนนี้เลย (ก่อนสอบ midterm ที่มหาลัย โดยสอบประมาณ 13-17 ต.ค.)
หรือลาออกออกมาเลย เพราะเขาว่ากันว่ามหิดลให้ดร็อปยาก (แต่อันนี้กลัวค่ะว่าไปไม่รอด ไปแล้วได้ไม่ดีกว่าเดิม แล้วจะกลับมาไม่ได้) เพื่อไปอ่านหนังสือสอบเองอยู่บ้าน หรือเรียนพิเศษเพิ่มเติม แบบเข้มข้น โดยวินัยต้องเป๊ะ

หลายคนบอกว่าให้เรียนไปด้วย เพราะมันคือการทวนเนื้อหาม.ปลาย แต่โดยส่วนตัวหลังจากไปสัมผัสความจริงมา รู้สึกเนื้อหาที่เรียน อย่างเลข แคลคูลัส รู้สึกไปไกลแล้ว ตามเรียนไม่ค่อยทัน ครูสอนเร็วมาก อีกวิชาก็คือฟิสิกส์และเคมี  เนื้อหาม.ปลายจริง แต่อ.ท่านสอนไวและไม่เข้าใจเลยจากเดิมที่เคยเข้าใจ
ก็มีแต่วิชาชีวะนี่ล่ะค่ะ ที่ยังสามารถนำไปใช้ได้จริงและเข้าใจ
อีกเหตุผลคือกิจกรรมเยอะมากเหลือเกิน  เดี๋ยวก็มีกีฬาเฟรชชี่อีก
กลัวว่าถ้าไม่ทำก็โดนเพื่อนแบน ไม่ก็รุ่นพี่แบนอีกค่ะ

ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะหยุดเดิน หรือเดินต่อไปดี  
GAT-PAT รอบแรกก็จะสอบปลายพ.ย. ต้นธ.ค.แล้ว มีอีกสนามก็คือ 7 วิชาสามัญ สอบ17-18 ม.ค.
คือมันใกล้เข้ามาทุกทีค่ะ  อยากกลับไปทำพื้นตัวเองให้แน่น และทำโจทย์ให้หนักๆ

ตอนนี้มีคำตอบในใจแล้วว่าจะดร็อป แต่ก็ไม่รู้จะดร็อปได้หรือเปล่า ต้องปรึกษาอ.ที่ปรึกษาในวันพุธนี้ค่ะ กลัวว่าต้องเลือกที่จะลาออกเลย
เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นอย่างไรกับการตัดสินใจของจขกท.บ้างคะ อยากทราบค่ะ
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่