สงสัยเรื่องการแก้ปัญหาน้ำท่วมครับ

ออกตัวก่อนว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่เห็นถนนนี่เค้าถมไปเรื่อยๆเลย จนเท่าทางเท้า จนสูงกว่าทางเท้า สุดท้ายถมจนที่รอรถเมล์กลายเป็นเก้าอี้นั่งซักผ้าไปแล้ว มันใช่วิธีการแก้ที่ถูกต้องรึเปล่า ถมถนนใหญ่เสร็จก็ไปท่วมในซอยเล็ก ท่วมบ้านพักอาศัย บ้านก็ยกพื้นสูงขึ้นมากันน้ำท่วมสู้กัน แล้วรัฐก็ยกถนนสูงอีก
มันจะไปจบตรงไหนครับเนี่ย ประเทศเราไม่สามารถทำท่ออุโมงค์ใหญ่ๆแบบนิวยอร์ค แบบที่เต่านินจาอยู่เหรอครับ อันนั้นน่าจะป้องกันน้ำท่วมได้ดีเลยนะผมว่า ใครมีความรู้ตอบข้อสงสัยให้ผมกระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่