[CR] ชวนไปทานร้านอาหาร ชาบู ชาบู นางใน - สาทร เจริญราษฎร์ กันครับ

สวัสดีครับ เมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา มีคนชวนไปทานอาหารร้านชาบูเปิดใหม่ที่เจริญราษฎร์ ชื่อร้าน ชาบู ชาบู นางใน
ชื่อนี้เคยได้ยินแต่ไม่เคยมีโอกาสไปทานเลย และได้เห็นเพื่อนใน Facebook ไปทานแล้วถ่ายรูปมาลงก็เรียกน้ำย่อยได้พอควรทีเดียว
ก็เลยวางแผนไว้ว่าจะหาเวลาว่างมาทาน และในที่สุดก็ได้มาทานทีครับ พอเลิกงานก็รับครอบครัวมาทานอย่างเร็วเพราะว่าร้านนี้คนเยอะมากถ้าไปสายครับ

ร้านจะอยู่ติดถนนเจริญราษฎร์ เป็นตึกแถว 2 ห้องติดกัน
เปิดตั้งแต่ 11:30 ถึง 22:00  ร้านปิดทุกวันจันทร์นะครับ
เป็นร้านอาหารแบบบุฟเฟ่ต์ เสนอในราคา 349 บาท(net) ครับ ไม่จำกัดเวลาทาน All  you can eat. กันเลยทีเดียว
ที่ร้านไม่มีที่จอดรถ ต้องจอดรถที่ริมถนนบริเวณร้านได้ครับ ตอนทานเสร็จรถจอดเต็มเลย มีขึ้นมาจอดบนฟุตบาทเลยครับ

ภายในร้านดูสะอาดตา มีตกแต่งร้านพองามครับ การตั้งโต๊ะร้านออกจะแน่นๆ แต่บรรยากาศของร้านไม่ทำให้รู้สึกอึดอัดเลยครับ จัดโต๊ะสำหรับทานอาหาร 2 ชั้นครับ ห้องน้ำจะอยู่ชั้นบน

ได้ยินว่าเป็นรูปประจำของร้านนางในครับ

ทางร้าน ปิดบริการ ทุกวันจันทร์ เห็นทางร้านบอกว่ามีลูกค้าไม่ทราบต้องผิดหวังกลับไปกันเยอะครับ

ร้านนี้มีน้ำจิ้มให้เลือกครับ ตามแต่ลูกค้าจะชอบครับ

อันนี้น้ำจิ้มหลักของร้าน ประกอบด้วยถ้วยพริก กระเทียม ต้นหอม และขวดน้ำจิ้มครับ

อันนี้น้ำจิ้มซีฟู้ดครับ รสชาดไม่จัดมากไม่เหมือนร้านซีฟู้ดทั่วไปนะครับ คงเป็นสูตรของทางร้าน แต่ใช้ได้ทีเดียวครับ

และนี่ก็เป็นน้ำจิ้มอีกแบบครับ มีน้ำจิ้มซีฟู้ดอยู่ด้วยครับ พอดีไม่ได้ลองทานครับเลยบอกอะไรไม่ได้ดูจากรูปแล้วกันนะครับ

เนื่องจากมาช้าไปหน่อย คนมาถึงก่อนก็เลยเริ่มต้มกันไปแล้วครับ เลยไม่มีภาพหม้อของน้ำซุปก่อนลงต้มนะครับ มาถึงก็อย่างที่เห็นในภาพครับ

ลงของเต็มหม้อกำลังเดือดเลยครับ พร้อมทานได้เลย กลิ่นชวนรับประทานสุดๆ แต่ต้องรีบเก็บภาพก่อนครับ

ในภาพประกอบด้วย เกี๊ยวปลาสวรรค์ ปลาม้วนไส้ไข่เค็ม ฮื่อก๊วย และ เกี๊ยวกุ้ง ครับ จานนี้ผมชอบปลาม้วนไส้ไข่เค็ม กับเกี๊ยวกุ้งมากครับ

เนื้อกุ้งกับวุ้นเส้นครับ เนื้อกุ้งสดใช้ได้ แต่ผมรู้สึกว่าตัวเล็กไปหน่อย และรสชาติของกุ้งมันยังไม่ถึง อธิบายไม่ถูกแนะนำให้ลองทาน หากใครชอบทานกุ้งรับรองไม่ผิดหวังครับ

อันนี้ชอบมากครับ ตับสดและหวานมากๆครับ แนะนำเลยครับ รูปนี้รีบไปหน่อยลืมจัดจานครับ เลยอาจมีภาพชวนหายหิวแอบๆอยู่ครับ

ข้าวโพดหวานที่นี่อร่อยมากครับ มาให้แทะทานกันอย่างได้ทั้งรสชาติและความรู้สึกกันเลยทีเดียว

มาชาบูก็ต้องมีเนื้อหมูแบบนี้ครับ อร่อยมากเลยครับ ใช้ตะเกียบหยิบไปล้วกในหม้อ โบกสะบัดไปมาพอประมาณ หยิบขึ้นมาจุ้มน้ำจิ้มแล้วนำรับประทาน
ทานเยอะเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกอิ่มกันเลยครับ กว่าจะรู้ตัวก็จุกกันละครับ แค่คิดก็น้ำลายสอเลยทีเดียวครับ

ส่วนอันนี้สันคอหมูครับ แค่เห็นตัวเนื้อและลายไขมันก็รู้ถึงความสดและความอร่อยครับ เมนูนี้ผมจัดไปเยอะเหมือนกันครับ

เอ๊ะ จะมาทานแต่เนื้ออย่างเดียวมันก็กระไรอยู่ เพื่อสุขภาพมันต้องมีผักคู่ด้วยถึงจะครบเครื่องครับ ผักที่นี่มีให้เลือกเยอะครับ ผักกาดขาว ผักบุ้งจีน ผักปวยเล้ง เห็ดเข็มทอง อันนี้ก็จัดเยอะครับ เห็นนางฟ้า แครอท คื่นฉ่าย และข้าวโพดหวาน มีให้เลือกมากมายครับ แต่สารภาพวันนั้นผมไม่ค่อยทานผักเลยครับ

ไข่ไก่ที่นี่สดมาก ทางร้านจะตอกไข่ใส่ถ้วยมาให้เลยครับช่วยให้สะดวกในการทานมากครับ ผมชอบเอาไปต้มทั้งใบให้เหมือนไข่ต้ม หรือจะตีไข่ให้แตกแล้วเอาของสดไปชุบไข่ก็อร่อยครับ

สำหรับคนชื่นชอบเครื่องในแบบผม เมนูหัวใจหมูก็เป็นเมนูที่สุดยอดครับ สดมากครับ เหนียวนุ่มอร่อยจริงๆครับ จานนี้ผมทานคนเดียวไม่แบ่งใครเลยครับ

ลูกชิ้นกุ้งก็เป็นอีกเมนูที่ผมแนะนำเลยว่าต้องสั่งครับ ลูกชิ้นปลาอร่อยไม่มีกลิ่นคาวครับ

ทานได้ไม่รู้จักอิ่มจริงๆ ไม่รู้ว่าหมู 2 จานนี้ เป็นชุดที่เท่าไหร่กันแล้วครับเนี่ย ทางร้านมีเนื้อวัวด้วยนะครับ พอดีบ้านผมไม่ทานเนื้อวัวเลยไม่ได้ลองครับ

ภาพนี้เป็นภาพเก็บตก ปลาฮ่องเต้ จะออกนิ่มๆครับ จะคล้ายๆปลาสวรรค์ของ MK ครับ

ภาพนี้เพิ่งเติมน้ำซุปลงไปครับ ในระหว่างทานจะมีพนักงานคอยเติมน้ำซุปให้ครับ หรือเราสามารถขอน้ำซุปได้เรื่อยๆครับ
ที่นี่มีเมนูข้าวกระเทียม กับ ข้าวสวยด้วยนะครับ มีสั่งข้าวกระเทียมให้น้องตฤณแต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ เพราะน้องตฤณกำลังเอนจอยกับการทานอาหารมาก เลยถ่ายไม่ทันครับ

เมื่อทานของคาวเสร็จก็ต้องของหวาน ของหวานนี้ไม่อยู่ในบุฟเฟ่ต์นะครับ สำหรับของหวานผมแนะนำเมนูนี้เลยครับ ไอศครีมสับปะรด เสริฟมาเป็นลูกกันเลยทีเดียวครับ อร่อยมากจัดไป 2 ลูกเลยครับ

อันนี้ผลไม้ลอยแก้วครับ พอดีผมไม่ได้ทาน แต่คนที่ทานบอกเลยครับว่าอร่อยมากครับ
ของหวานที่นี่จะมีเต้าฮวยมะพร้าวอ่อน เค้ก(ส้ม / ช็อคโกแลต) และ ถั่วแมคคเดเมียครับ พอดีที่โต๊ะส่วนใหญ่จุกจากอาหารคาวกันแล้วทานของหวานกันไม่ไหวครับ

สำหรับเครื่องดื่มจะไม่จัดอยู่ในบุฟเฟ่ต์นะครับ แต่น้ำเปล่าน่าจะฟรีเพราะเห็นพนักงานใช้เหยือกน้ำคอยมาเติมน้ำให้ครับ
เครื่องดื่มในเมนูก็จะมี น้ำชาเขียว (จืด/หวาน), ชามะนาว, ตะไคร้, ใบเตย, น้ำดื่มขวด, โซดาสิงห์, เป๊บซี่, เบียร์สิงห์ และ เบียร์ไฮเนเก้น ครับ

ทานเสร็จเรียกได้ว่าอิ่มกันสุดๆกันทั่วทุกคน วันนี้น้องตฤณทานเยอะมากๆครับ แถมบอกว่าอร่อยมาจะมาทานอีกครับ เดี๋ยวผมต้องหาโอกาสมาอุดหนุนร้านนี้อีกแน่ๆครับ ยิ่งทานไม่จำกัดเวลาสำหรับผมที่มีลูกมาด้วยช่วยได้เยอะครับเพราะแค่เวลากับการจัดการลูกให้ทานอาหารและไม่รบกวนคนอื่นๆในร้านก็หมดไปเยอะครับ ทำให้ผมและภรรยาทานได้สบายๆเลยครับ

จะมีอีกเรื่องคือห้องน้ำจะอยู่ชั้น 2 นะครับ ห้องน้ำสะอาดดีครับ แต่ผมแค่นึกว่าถ้าผมพาคนสูงอายุมาทาน ห้องน้ำคงเป็นอุปสรรคพอควรเลยทีเดียวครับ เพราะต้องเดินขึ้นบันไดสูงพอควรครับ

พอทานเสร็จมองไปนอกร้าน คนนั่งรอเต็มหน้าร้านเลยครับดีที่ผมมาเร็วไม่งั้นคงต้องนั่งรอเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามีการให้จองโต๊ะได้หรือเปล่าครับ
ที่ร้านมี Facebook ด้วยครับ https://www.facebook.com/ShabuShabuNangNai.22nd.Sathorn.Charoenrat ลองเข้าไปดูนะครับ

อันนี้แผนที่ร้านครับ ก็นำมาจาก facebook ของทางร้านครับ
ชื่อสินค้า:   ชาบูชาบูนางใน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น