อยากได้คำตอบที่ชัดเจน จากผู้ที่เป็นอิสลาม

ตอนที่ผมอยู่รามคำแหงซอย 53 และที่อื่น ๆ ที่เป็นชุมชนที่มีมุสลิมอยู่เยอะ (แต่ไม่ใช่ทั้งหมดนะ) ทำให้ผมเกิดคำถามหลายอย่าง เพราะมีเพื่อนที่เป็นมุสลิมก็หลายคน แต่ไม่เห็นมีใครให้คำตอบได้ชัดเจน คือ

1. เวลาเขาทำพิธีในสุเหร่า ทำไมต้องสวดผ่านเครื่องขยายเสียง ไม่ใช่เบา ๆ นะ คือถ้าใครมีลูกเล็กเด็กแดง เล่นกันแบบเด็กนอนไม่ได้เลยล่ะ ผมเลยสงสัยว่า ถ้าสวดและฟังกันเองในสุเหร่าได้หรือไม่ เพราะมันไปก่อความรำคาญเดือดร้อนให้คนในชุมชน

2. เรื่องเกี่ยวกับเพื่อน วันหนึ่งที่หน้า มหาวิทยาลัย มีคริสเตียนมาแจกพระคำภีร์ไบเบิ้ล เพื่อนคนนี้คิดว่าเป็นหนังสืออย่างอื่นก็รับมา แต่พอรู้แค่นั้นแหละเขาต้องไปเข้าห้องละหมาด ทำอะไรสักอย่างเพื่อขอขมา ต่อพระผู้เป็นเจ้า (ขออภัยหากใช้คำผิดพลาด เพราะไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร) เลยสงสัยว่า ทำไมต้องเข้มงวดขนาดนั้น หรือว่ากลัวคนจะเปลี่ยนศาสนาหรือ หากศาสนาอิสลามเป็นศาสนาที่ดี เหมาะกับชีวิตเค้าก็คงไม่เปลี่ยน เหมือนศาสนาพุทธ ไม่มีข้อห้าม การศึกษาศาสนา หรือเข้าร่วมพิธีกรรมใดๆ  ของศาสนาอื่นเลย

ท่านใดพอจะมีคำตอบดี ๆ ที่อ้างตามหลักศาสนาได้บ้าง ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่