นักมวยทำไมเวลาโดนหมัดต่อยจังๆแล้วถึงน็อค?

อยากทราบแบบความรู้สาระนะครับ ไม่ต้องบอกให้ผมไปลองโดนล่ะ 555

ทำไมเวลาโดนหมัดจังๆ แล้วถึงล้มตึงชัตดาวน์ไปเลย บางคนยังมีสติสลึมสลือ บางคนตาปิดหลับเลย

มันรุนแรงต่อสภาพร่างกาย สมอง ระบบประสาทแค่ไหน มีอันตรายยังไงบ้าง ผลเสีย ผลข้างเคียง

เป็นเพราะอะไรที่ทำให้ร่างกายตอบสนองล้มหมดสติไปแบบนั้นครับ

และเราสามารถฝึกให้มีความทนทานต่อหมัด ได้มากขึ้นมั้ย

ผมเห็นบางคนโดนจังๆแบบหมัดหนักๆเลยนะ หน้าเบี้ยวตั้ง3-4ครั้ง ยังฝืนยืนได้

แต่สติเลือนลอยแล้ว พอโดนหมัดที่5เข้าไปถึงจะล้ม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่