-- สิ่งที่รายการ Take Me Out แอบบอกให้กับผู้ชม! --

ตัวอย่างรายการ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ผู้หญิงหนุ่มแว่นสาวแว่น

Take Me Out เป็นรายการที่ดูไปแล้วสนุกดี มันส์เวลาลุ้นว่า มันจะถูกเลือกมั้ย ใครจะเลือก
แล้วสุดท้ายชายโสดคนนั้นจะเลือกใคร

ดูเป็นรายการเหมือนจะไร้ซึ่งสาระนะ แต่จริงๆ พอขบคิดดูแล้วมันมีอะไรมากกว่านั้นซ่อนอยู่เหมือนกัน
มันเป็นยังไงจะลองอธิบายให้ทุกท่านฟังกันดู

ใจความที่แฝงมากับรายการนี้คือประเด็นที่ว่า เราหรือใครที่เป็นฝ่ายเลือก?

การที่รายการเอา สาวโสด สามสิบชีวิต  โดยมีเงื่อนไขว่า ชอบก็เปิดไฟรอ ไม่ชอบก็ดับไฟซะหนู  
แล้วเอาหนุ่มโสดหน้าตา(ส่วนใหญ่)  จัดไปขั้นว่า ดี  ถึง ดีมาก  จนดิฉันดูแล้วยังสะพรึง ว่า โอ๊ย
มันยังมีคนแบบนี้ที่โสดอยู่อีกเหรอ !!!    ด้วยแหละ

มาให้ สาวๆ เหล่านี้เลือก  

มันจะมีอะไรสุขกว่าการได้เป็นคนเลือก โดยที่ช้อยส์ไม่ได้ยากเท่าข้อสอบแกะแพะล่ะ จริงมั้ยจ๊ะ

มันมีการดับไฟ สะบั้นใจชายหนุ่มว่าจะมีใครเลือกกูมั้ย  สามรอบด้วยกันเชียวล่ะ
รายการให้เราดับไฟเลยว่าชอบไม่ชอบ ทันทีที่เห็นหน้าตา
รอบสอง เห็นอาชีพ ลักษณะการพูดคุย บุคลิก
รอบสาม  พูดถึงความชอบไม่ชอบ นิสัย สเป็ก ไปยันความรู้สึกคนรอบข้างต่อ ชาย คนนี้

จะดับไฟใส่กลอนจากการพิจารณา ในสามรอบนี้หรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณ

ผู้ชาย

ถามว่าเห็นอะไร???

ง่ายๆ  มันเป็นการจำลอง การเลือกชีวิตคู่ ของคนเรา ในเวลาแค่ไม่กี่นาทีเองนะ!!!!!

น่าทึ่งตรงที่
แน่ล่ะ คนเรามองกันที่หน้าตาก่อน  (บางคน ถึงน้อยมาก มองที่นิสัย  เอาเข้าจริงก็หน้า อย่ามาซึนเดเร๊ะ!)
สอง หน้าผ่านอะไรผ่าน  มองหน้าที่การงานจ้ะ  อุ๊ย คนนี้หมอ คนนี้ทนาย คนนี้ทหาร
ว้ายคนนี้ไม่มั่นคงอ้ะไม่เอา! อะไรว่าไป

สาม เงื่อนไขสองอย่างแรกผ่านไป ทีนี้ล่ะพอเจอนิสัยเข้าจริงๆ  หน้าตาไม่ได้มีความสำคัญใดๆ ทั้งสิ้นเลย

สังเกตว่า สาวๆ จะปิดไฟใส่คนที่นิสัย ไม่เข้า รับไม่ได้ ในท้ายที่สุด

Facepalm

มันก็บอกกันง่ายๆว่า  สุดท้ายแล้ว ถึงจะหน้าตาดีอย่างไร  คนที่ไม่ใช่ มันก็ไม่ใช่จริงๆนะ

นอกจากเงื่อนไขเหล่านั้นแล้ว มันมีกติกาต่อที่น่าสนใจโคตรๆ

คือ ตอนแรกสาวโสดเป็นคนเลือก ว่าจะเปิด ปิดไฟให้เขามั้ย  รายการบอกว่า
ถ้าเหลือสาวโสด อย่างน้อย สองทีนี้ คนเลือกจะไม่ใช่พวกเธอว์แล้วนะยะหร่อน!

ฝ่ายที่เลือกกลับเป็นหนุ่มโสดคนเดียวเดี่ยวโดดบนเวทีแทน!  OMG  

จากการที่ตัวกูเป็นฝ่ายเลือก ตอนท้ายต้องนั่งลุ้น ใจเต้นระริกว่าเขาจะเลือกเรามั้ยในตอนท้าย
สังเกตนะคะ    สาวบางคนที่ดับไฟ ด้วยหน้าตา นิสัยตอนแรก ไม่ใช่ตัวเลือก
สาวที่อยากค้นหา สนใจ และยังรอจะรู้จัก จะเปิดไฟไว้

มีโอกาสให้ชายหนุ่มได้ถามคำถามสุดท้าย เพื่อดูความคิด ทัศนคติ จากสาวๆ เหล่านั้นด้วย

และสุดท้าย  "ฝ่ายชายเป็นคนเลือกค่ะ"

เข้ามาดู

มันบอกว่าอะไร?

ซึ่งหน้าๆ ว่ากันตรงๆก็คือ  "เลือกยาก เลือกนาน คานจะถามหา"  นั่นเอง!
เพราะสุดท้ายแล้ว คนที่คิดว่า ตัวเองเป็นฝ่ายที่ได้เลือกมาตลอด มันกลับตาลปัตรโดยสิ้นเชิง
ต้องมาเป็นตัวเลือกในตอนท้าย เสียแบบนั้น

มีจุดสังเกตอย่างนึง  อยากให้ดูกันขำ แล้วพิจารณากัน ไม่ซีเรียสนะคะ
คือ ไม่รู้จริงมั้ย ที่คนที่รายการนำมาออกนั้น ทั้งชาย และ หญิง  ส่วนใหญ่ เป็น
คนมีความรู้  มีฐานะการงานอาชีพ  หน้าตา เรียกว่า รูป  ทรัพย์ อะไรพร้อม

บร๊ะเจ้าโจ๊ก

ทำไมพวกเขายังโสด?

เคยได้ยินพูดกันบ่อยว่า "ตัวเลือก  ทุกคนอยากมี แต่ไม่มีใครอยากเป็น  " กันใช่มั้ยคะ

ตอนแรก เรามักจะเป็นคนตั้งเงื่อนไขไว้มากมายใชนชีวิตต่อคนที่จะมีอยู่ด้วยกัน
ต้องเป็นหมอ ต้องมีรถ ต้องมีบ้าน ต้องสูง ยาว ตัวเล็ก บ้านเป็นคนจีน เรียนนานาชาติ ดัดฟัน บลาๆๆๆๆๆ

เงื่อนไขเหล่านั้นน้อยลง เมื่อเราพบว่า  คนอื่นเขาเลิกโสดกันไปนานแล้ว
ทำไมฉันยังไม่มีใคร???  หรือเงื่อนไขฉันเยอะไป?????

แล้วสิ่งเหล่านั้นจะน้อยลงเองตามธรรมชาติค่ะ : )

สุดท้ายแล้วสิ่งที่เราต้องการก็เป็นแค่ คนที่ใช่
คนที่อยู่กับเราได้ เข้ากับเราได้ เข้าใจ แล้วก็พร้อมจะเดินไปด้วยกัน  แค่นั้นเองไม่ใช่เหรอคะ

หัวใจ

ลองดูบางที อย่างเพิ่งปิดไฟ ใส่คนที่คิดว่าไม่ใช่
ส่วนใครลองเปิดไฟแล้ว  ให้ลองทำความเข้าใจอย่างถึงที่สุด
วันที่เราปิดไฟใส่ เดินจากกันไป จะได้ไม่เสียใจค่ะ

Take me Out แปลกันซื่อๆ ประสาปุ้น แปลว่า  พาตรูออกป๊ายยย
ถ้าอยากมีคนมาพรากความโสดจากเราไป   อย่าไปสนเงื่อนไขมากมายค่ะ

ไม่ต้องเปิดไฟ  แค่ เปิดใจ <3  เดี๋ยวก็เจอ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ทำไมมีแต่คนมองถึงการนำเสนอรายการที่มันเฟค
แต่ไม่มีใครมองในสิ่งที่ จขกท.สื่อเลย

เราดูผ่านๆ ค่ะ บ่อยครั้งที่ดูรายการอื่นเพราะรู้ว่ามันเฟค
แต่ก็ลองเข้ามาอ่านที่ จขกท.วิเคราะห์ก็เห็นด้วย
อ่านจนคิดว่าเนื้อหากระทู้ไม่เกี่ยวกับรายการเลย
มีชื่อรายการในหัวข้อกระทู้มาเรียกความสนใจเฉยๆ
เห็นด้วยทั้งหมดเลยค่ะที่ จขกท.ว่ามา ตั้งแต่การมองแต่ละอย่าง
แต่สุดท้ายชีวิตจริงๆ ก็คงหาคนที่ใช่ ไม่ใช่หา คนที่เพอร์เฟก .
ความคิดเห็นที่ 25
อืม... แล้วถ้ารายการทดลองกลับกัน ผลที่ได้จะเป็นไงนะ....

คือ รอบแรก ปิดตัวผู้ชายไว้ก่อน ให้เริ่มถามจากนิสัยใจคอ ความชอบ ฯลฯ....
รอบสอง ยังปิดตัวผู้ชายไว้ แล้วค่อยถามหน้าที่การงาน
รอบสุดท้าย ถึงเปิดตัวฝ่ายชายออกมา....

น่าคิดเหมือนกันนะ...
ความคิดเห็นที่ 3
รายการนี้เขาเรียก fake me out นะครับ
สาวบางคนมีแฟนแล้ว ก็จ้างมายืนให้มันเต็มๆ ก็ไม่แปลกที่จะรีบปิดไฟไปในรอบ 1-2-3
ความคิดเห็นที่ 19
พวกที่รวยๆมาออกอะ ไม่ได้อยากหาคู่อะไรหรอก มาโปรโมทธุรกิจมากกว่า
ความคิดเห็นที่ 32
หลายคนยังไม่เข้าใจคำว่า "คู่เดท" ซึ่งมันแตกต่างจาก "แฟน" อย่างแรงเลยนะครับ

รายการนี้คือมาหา "คู่เดท" คือไปทำความรู้จักกันเพิ่มเติมหลังจากจบรายการ อาจจะลงเอยด้วยการคบเป็นแฟนกัน หรือแยกย้ายต่างคนต่างไป หรืออาจจะเป็นแค่เพื่อนกันก็ได้

เคยมีคนรู้จักผมไปเป็นหนึ่งในสาวโสดเหมือนกัน นางบอกว่าสาวๆ บางคนแม้จะปิดไฟ...แต่พอถ่ายรายการจบแล้วก็ไปทำความรู้จักเพิ่มเติมกับหนุ่มโสดที่ตัวเองไม่ได้เลือก (หรือตัวเองไม่ได้ถูกเลือก) อยู่เหมือนกัน

ส่วนตัวผมเคยเจอกับหนุ่มโสดคนหนึ่งที่ถูก Blackout โดยบังเอิญ จากที่ได้พูดคุยกัน...เขาเป็นคนนิสัยดีนะ เพียงแต่เวลาในรายการมันน้อยมากๆ ในการจะทำความรู้จักใครสักคนหนึ่งเท่านั้นเอง

บาง season ของรายการจะกลับกัน โดยให้หนุ่มโสด 30 คนมาดูตัวสาวโสดเพียงหนึ่งเดียวบ้าง

ผมสังเกตว่า...

หนุ่มโสดส่วนใหญ่ไม่ค่อยปิดไฟในรอบแรก...แต่จะเริ่มปิดไฟเยอะขึ้นเมื่อรู้จักหน้าที่การงานหรือลักษณะนิสัยของสาวโสด

ขณะที่สาวโสดส่วนใหญ่ถ้าไม่พอใจรูปลักษณ์ภายนอกของหนุ่มโสดจะปิดไฟเลย หนุ่มโสดบางคนนี่แทบจะ Blackout กันตั้งแต่ปรากฎตัวเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่