พ่อๆแม่ๆ แชร์ประสบการฝากลูกอ่อนที่เนิสเซอรี่ หน่อยคะ รู้สึกเป็นห่วงจังเลย

จากสภาพ ศก ทำให้คุณแม่ต้องออกไปทำงานนอกบ้าน หากมีญาติๆช่วยเลี้ยงก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ต้องพึ่ง daycare หรือ เนิส

จะเอาลูกไปฝากคะ แต่ กังวลใจจังกลัวเค้าจะตีลูกเรา กลัวเค้าจะอุ้มตก และไม่บอกเรา ตอนนี้แถวบ้านไม่มีที่ไหน ดูลูกจากออนไลน์ได้เลยคะ (แต่มีกล้องวงจรปิดนะ)
ครั้นจะเอาไปฝากพ่อปู่แม่ย่าที่ ตจว ก็ไกล อยากเห็นลูกเราทุกวัน อีกอย่าง พ่อปู่แม่ย่า มีวิธีการเลี้ยงที่โบราณๆ ความเชื่อที่ ยุคนี้การแพทย์เค้าไม่เห็นด้วย เช่น ให้กินกล้วยบดได้ทันที (แว้กก เค้าให้กินนมแม่จน 6 เดือนนะ ลูกหนูแค่ เดือนเดียวเอง) และ ให้กินน้ำเยอะๆตาจะได้ดำๆ และกินนมแม่อย่างเดียวเหนียวคอ (แปร้ดด นมแม่มีน้ำ 80% แล้ว ถ้ากินน้ำ เข้าไปอีก จะไปเจือจางประโยชน์ บางอย่าจากนมแม่ด้วย <<อันนี้อ่านเจอให้ google)

มารอฟัง แม่ๆพ่อๆ รุ่นพี่ เล่าประสบการณ์ฝากเนิสนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่