แฉ!!สาเหตุทำรถติดบนถนนสาธร..

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่น ขอบคุณเพื่อนๆนะครับที่โหวตให้เป็นกระทู้แนะนำอีกครั้ง..
พอเข้ามาอีกครั้ง..คลิปก็โดนลบไปแล้ว..
ไม่รู้ว่าไปกระแทกหน้าใครยังไงหรือเปล่า เบื่อจริงๆ กับบ้านเมืองที่ดัดจริตแบบนี้เต็มทน..ก็ตามนั้นครับ..
อยู่บ้านเมืองนี้ก็ต้องทนครับ.."กด สยอง ให้ตัวเองแม่ม..เลย"
ร้องไห้ร้องไห้

คลิปดังกล่าวถูกโพสโดยผู้ใช้ยูทูบชื่อว่า 'Badtzmaru121315' ได้โพสคลิปที่มีชื่อว่า 'F*ck Car สาธรรถติดเพราะอะไร มาดูกันครับ'
แสดงให้เห็นถึงสภาพการจราจรติดขัดบริเวณช่วงหน้า"โรงเรียนเอกชนชื่อดัง บนถนนสาทรเหนือ" เนื่องจากมีรถจอดแช่บริเวณหน้ารร.
กินพื้นผิวจราจรมากกว่า 2 เลน จากจำนวนทั้งหมด 4 เลน รวมถึงรถบางคันมีพฤติกรรมหยุดรถกีดขวางจราจร จอดในที่ห้ามจอด ฯลฯ
ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นสาเหตุให้การจราจรติดขัดทั้งสิ้น

เป็นที่น่าสังเกตว่า เมื่อพ้นจากจุดที่มีปัญหาดังกล่าวมานั้น การจราจรก็กลับมาคล่องตัวขึ้นมาก
     คลิปดังกล่าวยังสะท้อนถึงมาตรการยกรถที่เคยบังคับใช้ตั้งแต่ปี 2556 ที่ผ่านมา ซึ่งดูเหมือนว่าจะไม่มีการบังคับใช้จริง..
http://youtu.be/Znyd8kYLJwo

ปล.1 ทุกวันนี้ผมคิดนะ ว่ากระทรวง ศธ. น่าจะเพิ่มหลักสูตรสอนให้เด็กๆ เรียนรู้คำว่า"จิตสาธารณะ"นะครับ จะไปสอนผู้ใหญ่ก็โตกันเป็นควาย
สอนไปก็คงไม่เข้าสมองแล้ว ไหนๆก็จะจัดระเบียบปัญหารถติดแล้ว ก็ทำให้มันจริงจังหน่อย..อย่าเลือกปฎิบัติเลยครับ..

ปล.2 จากที่เป็นข่าวโดยที่คุณ P21 ที่ คห. 1-3 ให้เพิ่มเติมไว้ ผมให้ไม่ถึงเดือนครับ..

มันก็กลับเป็นเหมือนเดิมอีก..เพราะ "สันดานคนมันแก้ยากครับ"

แก้ปัญหามันไม่ยากเลยครับ ถ้าแค่ใช้กฎหมายที่มีบังคับใช้"ให้มันเป็นจริง"

ปรับให้จริง ล็อคให้จริง พอมันโดนกันตลอดมันก็เข็ดกันไปเอง..

เพราะนี่คือ "สันดานของคนไทยที่มักง่ายครับ ถ้าไม่โดนมันก็ทำอีก"

ปล.3 ฝากถึงคุณตำรวจครับ ผมเข้าใจพวกท่านเป็นอย่างดี ว่าบางทีท่านก็อยากจะจับ ไอ้พวกคนที่มักง่ายแบบนี้

แต่ก็กลัวว่าจะไปจับโดน "พี่เขย น้องเมีย เพื่อนพ่อ" ของใครเข้า เลยไม่กล้าจับ..หรือยังไงก็ตามที

"แต่ถ้าท่านที่เป็นตำรวจที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย ไม่สามารถใช้กฎหมายที่มีอยู่ได้แล้วเนี่ย" แล้วใครมันจะเป็นคนทำล่ะครับ..
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ไม่ต้องลูกคนรวยหรือโรงเรียนคนรวยครับ ........... โรงเรียนแถวบ้าน  ถนน 3 เลน จอดกันหน้าโรงเรียนเหลือแค่ 1 เลน ติดสัส
ตำรวจให้ รร ทำหนังสือแจ้งผู้ปกครองล่วงหน้าตั้งนานว่าให้จอดรับส่ง 1 เลน ไม่งั้นจับ   ตำรวจมาตั้งด่านไม่กี่วันก็เลิกเลิกจับแล้ว
เพราะไม่มีใครกลัว  จอด 2 เลนกันเหมือนเดิม   ท้ายสุดตำรวจขยับด่านจับเลยไปไม่กี่สิบเมตร  ไปดักจับมอเตอร์ไซค์ไม่ใส่หมวก
ก็พวกผู้ปกครองมารับส่งลูกนั่นแหละ  ใครไม่ใส่หมวกเสร็จตำรวจ  แหนะ   รถยนต์จอดไม่จับ ขยับด่านไปจับแต่มอเตอร์ไซค์  
แบบนี้แหละตั้งด่านได้ทุกวัน  รถยนต์มันเสี่ยง เดี๋ยวเจอเส้นเล็ก เส้นใหญ่ เส้นก๋วยจั๊บ  เมียตำรวจ   ลุกตำรวจ  จับมอเตอร์ไซค์นี่แหละ
พวกชาวบ้านตาสีตาสาทั้งนั้น ไม่เสี่ยงดี
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ถามตำรวจจริงๆ จากใจ

อยากให้ ตำรวจ มาตอบ จริงๆ จากใจ เหมือนกัน

จอดแบบนี้ ผิด หรือไม่ผิด

ถ้าไม่ผิด ก็แล้วไป ไม่เอาความ

แต่ถ้าผิด ตำรวจ ต้องทำหน้าที่ จับ ปรับ ใช่หรือไม่

ถ้าใช่ แล้วไม่จับ ปรับ ถือว่า ทำงาน บกพร่อง ใช่หรือไม่

ถ้าใช่ ควรอยู่ในตำแหน่งหน้าที่ ตรงนี้ หรือไม่

ถ้าควรอยู่ ผมก็ไม่ว่าอะไร

ถือว่า คุยกัน เล่นๆ
ความคิดเห็นที่ 3
วันไหนโรงเรียนหยุดน่ะ หนังคนละม้วนเลยทีเดียว วิ่งฉิววววววว
ความคิดเห็นที่ 16
" ใคร ๆ เค้าก้อทำกัน "

สารขัณท์ ประเทศ
ความคิดเห็นที่ 22
น่าจะออกกฏข้อบังคับสร้างตึกเรียนแล้ว น่าจะสร้างตึกจอดรถให้พอกับ ผปค.นักเรียนด้วยนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระสังคมสืบไป
ความคิดเห็นที่ 21
ปัจจุบันที่สังคมมันเหลวแหลกส่วนนึงก็เพราะผู้ปกครองนี่แหล่ะครับ ผมทำงานพญาไท ละแวกนี้มีโรงเรียนสอนพิเศษเพียบ สิ่งที่เห็นคือผู้ปกครอง จอดรถตามอำเภอใจ เพราะรอรับลูกเลิกเรียน สร้างความเดือดร้อนให้ผู้ใช้ถนนอื่นๆ ถามว่าจะไปหวังให้เด็กมันโตมาเป้นผู้ใหญ่ที่ดีได้ยังไง ในเมื่อพ่อแม่มันเป็นตัวอย่างเลวๆ ให้ลูกตั้งแต่เด็ก

บ่อยครั้งก็สงสัย ทำไมพวกพ่อแม่เห้ๆ พวกนี้จะต้องจอดรับกันถึงประตูโรงเรียนอะไรจะขนาดนั้น ไปหาที่จอดไกลสัก 100-200 เมตรให้ลูกเดินกันสักนิดจะตายหรืออย่างไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่