คนไทยภาคใต้ทั้ง14จังหวัดเป็นชาวมลายูส่วนใหญ่หรือเปล่าครับ

คนไทยภาคใต้ตั้งแต่ชุมพรลงไปถึงสุไหงโกลก(ทั้ง14จังหวัด) เป็นชาวมลายูส่วนใหญ่ใช่หรือเปล่า ทั้งใต้ตอนบน และตอนล่าง ทั้งฝั่งอ่าวไทยและฝั่งอันดามัน คนใต้ทั้งภาคเป็นคนเชื้อสายเดียวกัน คือ มลายู เพียงแต่ว่าทางใต้ตอนบนเป็นมลายูพุทธ ส่วนทางใต้ตอนล่างเป็นมลายูมุสลิม การสันนิษฐานของผมถูกต้องหรือไม่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่