สิ่งที่รู้ ถึงความแตกต่าง รดน ไม่ได้เป็น ห้อง โลกสวย

กระทู้สนทนา
จริงๆแล้ว ก็มีอีกห้อง นะ ที่โลก ไม่สวย ผมว่า ก็ ห้อง หว้ากอ

ถ้า มี คนถามว่า คุณ คิดว่า มีความ ยุติธรรม จริงไหม ในสังคมไทย

ผมเชื่อว่า ไม่มีใครบอกว่า มันมีจริง ไม่ว่า จะเป็นตั้งแต่ เกิด โรงเรียน ยันค่าปรับ โรงพัก จนไปถึง การมีคดีความ

หรือ ถ้ามี คนบอกว่า คุณอยาก ให้มีความยุติธรรมในสังคมไหม

ผมก็เชื่อว่า ทุกคนอยากให้มี แต่ ทุกคนเมื่อ จะฝากลูกเข้า โรงเรียน ยัน ทำงาน หรือ ไม่ ก็ ขับรถเร็วเกินกำหนด จอดรถที่ห้ามจอด ต่าง โทรหา พวกทั้งนั้น

ถ้ามีใครบอกว่า การพนัน เป็นสิ่งไม่ดี

ผมก็เชื่อว่า ทุกคน เชื่อแบบนั้น ถ้าไม่เชื่อ มา พนัน กับผมไหม

ทำไมเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้น และ บางอย่าง เกิดขึ้น

มีคนบอกว่า ดูซิ คน อีสาน ปลูกข้าวได้เงิน เยอะ ปลูกยาง ได้เงินน้อย มาประท้วง สุดท้าย ทั้ง ยางและ ข้าว น้อยเท่ากัน

มีคนบอกว่า น้ำมันราคาลด เราจะสบาย แล้ว เพราะ น้ำมัน เบนซิน ลด แต่ เรา คงไม่ลืมว่า แก๊ส ดีเซล ราคามันขึ้น เงินที่ลดฝั่งหนึ่ง มัน เพิ่ม ไปในทุก เม็ด ไม่ว่า ค่าข้าว ค่ากับข้าว

วันก่อน ไป ต่างจังหวัด

เราอยากได้ หน่วยงาน ที่ไม่ คอรัปชั่น

แต่เรา ก็ บอกว่า หน่วยงานนั้น ใช้เงินเหลือไม่ได้ เพราะ ปีหน่า จะ ขอเงินจากส่วนกลาง ได้น้อย กว่าเดิม คืนเงิน ไม่ได้นะ มันผิด เพราะปีหน้า แย่แน่

หน่วยงานนั้น เลย ต้อง ทุบ ถนน ทุบ ฟุตบาท ทั้งๆที่ยังไม่เสีย เอาเงินไปเที่ยว ทั้งๆที่ไม่ได้อยากไป เพราะเป็น ครู ติดสอนพิเศษ

ผมว่า จี้ไปตรงไหน เจอ ตรงนั้น

คำถามแก้ตรงไหน แก้ ได้ไหม หรือมาบ่น อย่างเดียว เพราะ ทุกคนรู้หมดแหละ

แก้ได้ครับ

แก้ที่ พรรค ที่เรา ลิมไป และมีอำนาจมากที่สุดในสังคมไทย

พรรค ข้าราชการ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่