[CR] แว๊นมอเตอร์ไซร์......ไปดูกระพรุนกัน@เขาแหลมหญ้า + ก๊วยเตี๋ยวกั้งบ้านเพ แซ๊บแซ่บบบ!!!

สวัสดีค่ะ  วันนี้ว่างแต่ฟ้าครึ้มๆ นิดหน่อยอยู่บ้านคนเดียวซะด้วย  ร้องไห้เลยจะไปส่องแมงกะพรุน ที่อุทยานแห่งชาติ เขาแหลมหญ้ากันค่ะ

ออกแว๊นจากเมือง ระยองไปพร้อมกับเพื่อนพ่อคันนี้ค่ะ

จุดหมายแรกของเราคือ บ้านเพค่ะ ตั้งใจว่าจะไปดูสถานแสดงพันธ์ สัตว์น้ำระยองซะหน่อย
     เปิดดูใน google หลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยไป ลองดูซะหน่อยเนาะ !!!!!

แต่พอไปถึง!!! ฝันสลายค่ะ  ร้องไห้    ที่นี่เค้า ปิดให้บริการวันจันทร์อังคาร เราก็มาวันอังคารซะด้วย T T

แต่..........ไม่เป็นไรค่ะ เพราะข้างหน้า มีบ่อสัตว์ทะเล ขนาดใหญ่ ทั้งเต่า ทั้งปลา ถ่ายรูปไปก่อนได้

เต่าเยอะมากค่ะ  ดีใจที่ยังได้เห็นเต่าทะเล เยอะขนาดนี้ ถึงแม้มันไม่ได้อยู่ในทะเล แต่อย่างน้อย มันก็ยังอยู่อย่างปลอดภัยที่ศูนย์อนุรักษ์นี้

หลังจากที่พลาดชม ส่วนแสดงสัตว์น้ำ เราก็เลยไปหาอะไรกินดีกว๊าาาาาาาา!!!!!!

ขับรถ จากศูนย์แสดงพันธ์สัตว์น้ำ มาทางตลาด จะไปท่าเรือค่ะ  เจอร้านก๊วยเตี้ยวกั๊ง  ชื่อน่าสนใจทีเดียว !!!!!!!

เลี้ยวมอไซร์ เข้ามาจอด บรรยากาศร่มรื่นดีค่ะ พนักงานน่ารักดี แต่ดูแล้วจะ อิมพอทมาจากต่างประเทศเพื่อนบ้านค่ะ (แต่บริการดีสุดๆ อวยหน่อยๆ555)

เราก็เลย ถามน้องว่าที่นี่อะไรอร่อย  น้องพนักงานเลยแนะนำว่า ก๊วยเตียวกั๊งต้มยำน้ำข้นมันกุ้ง สิค่ะ เด็ด!!!!!!

ก็เลยสั่งมาลองซะหน่อย................พร้อมน้ำแตงโมปั่นแก้วหนึ่ง หน้าตาเป็นอย่างนี้ค่ะ

มีเนื้อกั๊ง เนื้อปลา กุ้งหนึ่งตัว ปลาหมึกชิ้นโต อร่อยสมราคาค่ะ 5555 เช็คบิลมา ก๊วยเตี๊ยว + น้ำแตงโม 200 บาทค่ะ

แอบถ่ายเมนูแนะนำอื่นๆมาฝาก นิดหน่อย.......

เราอยากลองสั่งกั๊งทอดมากิน แต่กระเพาะมันยัดไม่ลงซะแล้ว ไว้คราวหน้าละกันเนาะ

ออกจากร้านก๊วยเตี๊ยว ก็ขับรถย้อมมาทาง อุทยาน ที่จะไปทะลุหาดแม่รำพึง

ก่อนเข้าอุทยานเสีย ค่าบำรุง 40 บาทค่ะ ฝนตกปรอยๆ พี่เจ้าหน้าที่เลยบอกให้ขับช้าๆ ถนนมันลื่น โค้งลึกด้วยค่ะ

และเราก็มาถึง...............................

มีเจ้าหน้าที่เดินมาบอกว่า เรามาช้าไปครึ่งชั่วโมง ตอนนี้ลมมาพัดฝูงแมงกะพรุน ออกไปตามเเนวร่องน้ำ เหลือไม่เยอะ  ฟังละเศร้า ร้องไห้

แต่.....ไม่เป็นไรอุตส่าขับรถมาละ เห็นสักตัวสองตัวก็ยังดี  แล้วสวรรค์ก็ยังปราณี ผู้หญิงตัวผอมๆ แมงกระพรุนยังมีให้เห็นอยู่ !!!!!!!!หัวเราะยิ้มเค้าล้อเล่นจุ๊บๆ

แต่พออดีกล้องเรามัน เป็นคอมแพค ซูมไม่ด้ายยยยย เห็นแต่จุดสีขาวลิบๆ

ก็เลย จะเดินไปที่สุดแหลมซักหน่อย บรรยากาศดีค่ะ แต่มาคนเดียวอาจจะว้าเหว่ได้แบบเรา 5555

เดินลัดเลาะแก่งหินมา ก็เจอเจ้าสองตัวนี้ค่ะ อยากจับนะ!!......แต่กลัวคัน  สองสารที่มันกำลังจะเกยตื้นบนหิน

เดินมาจนสุดแหลมค่ะ สวรรค์กลั่นแกล้ง ผู้หญิงตัวผอมๆ อีกละ แบตกล้องจะหมด โอ้วพระเจ้า!!!!!

เลยเก็บบรร ยากาศมาได้นิดหน่อยค่ะ  แต่ที่น่าเจ็บใจกว่านั่นคือ.................
หลังจากแบตหมด ตาก้มองไปเห็นฝูงกะพรุน เป็นหมื่นๆ ตัวลมพัดมาลอยอยู่ที่หัวแหลมนี่เอง T T

ขอบคุณที่เข้ามา ชมนะค่ะ มือใหม่ขาดตกอะไร ก็ขออภัยด้วยค่ะ
ชื่อสินค้า:   ก๊วยเตี๊ยวกั้ง บ้านเพ และกระพรุน ที่แหลมหญ้า
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่