Trueสุขคูณสาม Technicolorมีปัญหาwifiครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับอยากจะขอคำแนะนำการแก้ปัญหาwifiนิดหน่อยครับว่าควรแก้ปัญหาอย่างไรดี
เริ่มจากก่อนหน้านี้ผมใช้งานADSLของTOT12/1ครับ สัญญาณก็มาเต็มๆโดยที่ผมใช้เครื่องประจำในห้องเชื่อมต่อด้วยตัวรับไวเลส asus usb-n13 ครับก็ไม่มีปัญหาอะไรรับได้เต็มๆทั้งความเร็วและความเสถียร
แต่โปรโมชั่นสุขคูณสามมันล่อตาล่อใจก็เลยติดต่อช่างมาติดตั้งเมื่อเย็นของเมื่อวาน ติดตั้งเสร็จตอนผมไม่อยู่บ้านครับพ่อแม่ที่บ้านดูแลให้ ผมกลับมาเช็คสปีดเทสแล้วก็ปิงสำหรับเครื่องที่เชื่อมต่อด้วยสายแลนมันก็โอเคมากๆครับ นิ่งมากและความเร็วมาเต็มๆสปีดเทสได้50/3เลยแหละ
ทีนี้ผมเลยมาเช็คเครื่องในห้องผมบ้างครับปรากฏว่ารับความเร็วมาได้แค่3/3กว่าๆเอง แต่ใช้ ping monitorแล้วก็นิ่งดีปิงน้อยไม่มีOutages

เลยคิดว่ายิ้มโดนเล่นแล้ว อย่างที่อ่านมาจริงๆtechnicolor
เกิดอาการสงสัยเลยเอามือถือผมมาเทสในห้องเช่นเดียวกันกับที่เทสกับคอมเมื่อกี้ครับผลที่ได้

งงกับผลที่ได้มากๆครับ ทั้งๆที่ตัวรับไวไฟของคอมตัวนี้รับความเร็วได้เกินนี้แน่นอนเพราะสลับเน็ตกลับไปใช้สายเดิมของTOTก็ยังรับได้เต็มๆ
แต่ทำไมพอมาใช้ทรูกลับรับได้เท่านี้ ทั้งๆที่มือถือกลับรับได้เต็มๆ

ผมควรทำยังไงดีครับ ซื้อสายแลนมาลากเข้าห้องเลยดีไหมหรือมีหนทางอื่นที่พอจะแก้ไขปัญหานี้ได้อยู่บ้างไหมครับ
คอมผมตั้งอยู่ห่างจากจุดปล่อยสัญญาณของTechnicolorแค่ประมาณ6เมตรเท่านั้นครับโดยมีกำแพงกั้นชั้นเดียวคือเปิดประตูห้องออกไปหน้าแทบจะกระแทกตัวปล่อยเลยครับ

เพิ่มเติม:

สัญญาณมาเต็มนะครับแต่ความเร็วเส้นดาวน์โหลดมาแค่นิดเดียว

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่