ผิวเหลือง หน้าเหลืองผิดปกติอย่างนี้เป็นเพราะอะไรคะ?

กระทู้คำถาม
ไม่ได้เป็นดีซ่านนะคะ แต่หน้าเหลืองมาก (เหลืองแต่หน้านะคะ ตาไม่เหลือง ปัสสาวะสีปกติ) เวลาอยู่คนเดียวจะไม่รู้สึกแปลกอะไร แต่พอถ่ายรูปกับเพื่อนนี่ เห็นชัดเลยค่ะว่าหน้าเหลืองอยู่คนเดียว หน้าไม่มีเลือดฝาดเลยค่ะ อมยิ้ม20 เมื่อเดือนก่อนเคยไปตรวจหมอก็บอกว่าเราเป็นโลหิตจางและให้ยามาทานแล้ว อยากทราบว่าโรคโลหิตจางนี่มีส่วนทำให้ผิวดูซีดเหลืองมั้ยคะและเราควรดูแลตัวเองยังไงดี? เราชอบดื่มน้ำอัดลมบ่อยๆ ทานผักน้อย นิสัยแบบนี้มีส่วนทำให้ผิวเป็นแบบนี้ด้วยรึป่าวคะ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ อมยิ้ม17

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
เราก็เป็นพาหะธาลัสซีเมีย หมอบอกว่าไม่อันตราย แต่ถ้าจะมีลูกต้องปรึกษาแพทย์ดีๆ ไม่งั้นก็หาพ่อพันธุ์ที่ร่างกายแข็งแรงมากๆ^^
เข้าเรื่องเลยละกัน เรากินวิตามินตัวนี้อยู่ จากผิวขาวๆ เหลืองๆ บางทีก็ซีด (เพราะไม่ค่อยออกแดด) เรากินไปหมด1กระปุกสีผิวสม่ำเสมอขึ้น
แลดูสุขภาพดี ไม่เหลือง ไม่ซีด ช่วยให้ผิวเราขาวใส อมชมพูเลยเทอ มีออร่ามากๆ เขาใส่วิตามินมาจุกๆ สุขภาพก็ดีขึ้น แล่มเบยยยยยย https://shope.ee/6ztLREWovm
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่