สอบถามเกี่ยวกับการทำพินัยกรรมหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ อมยิ้ม17

คือแม่ผม ซึ่งเป็นเจ้าบ้าน และเจ้าของที่ดิน ตามโฉนด ต้องการที่จะยกทรัพย์สินทั้งหมดให้กับผม

แต่ว่าผมเอาบ้านเข้าธนาคาร เพื่อขอกู้สินเชื่อไว้ (อยู่ในระหว่างการผ่อนชำระ เหลืออีกประมาณ 3 ปีถึงจะผ่อนหมด)

โดยที่ชื่อผู้กู้สินเชื่อกับทางธนาคารคือชื่อผม

กรณีนี้ ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ แม่ถึงจะสามารถโอนที่ดินและบ้าน มาเป็นชื่อผมได้

ลืมบอกไปว่า แม่ผม ขณะนี้ป่วยเป็นมะเร็ง และไม่สามารถเดินทางไปไหนได้เลยครับ แม้แต่จะจับปากกาเซนต์เอกสาร ยังไม่สามารถทำได้เลย พอดีว่า เราจะขายบ้านหน่ะครับ แต่แม่กลัวว่า ตัวเองจะเป็นอะไรไปซะก่อน เลยอยากจะยกให้เป็นชื่อผมแทน หากวันนี้ยังขายไม่ได้ ถ้าแม่เป็นอะไรไป แกเป็นห่วงว่า เดี๋ยวผมก็จะต้องตั้งทนาย ขึ้นว่าความเรื่องยกทรัพย์สินอะไรยุ่งยากอีก ผมก็เลยอยากจะทำให้แกสบายใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้หน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ อมยิ้ม17

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่