คิดว่ารูปแบบการปกครองแบบใหนจะเหมาะสม กับการปกครองสถานีอวกาศขนาดใหญ่ ที่มีคนประจำการ 10000 คน

กระทู้สนทนา
ตามนั้นครับ โดยสถานีอวกาศขนาดใหญ่นี้ ใช้เทคโนโลยีนิวเคลียร์ฟิวชั่น+วิจัยแอนติแมทเทอร์หล่อเลี้ยงนะครับ
วัตถุดิบต่างๆ ได้มาจากการดักจับขยะอวกาศ+เอาดาวเคราห์น้อยมาสังเคราะห์ทางเคมี แน่นอน
รวมถึงน้ำ ออกซิเจน และอาหารบางส่วนด้วย อ้อ มีการเอาโลหะมาสั้งเคราะห์อาวุธไฮเทคด้วยครับ
พวกปืนเลเซอร์ (ใช้โลหะจากดาวเคราะห์น้องสังเคราะห์ตัวปืน+ใช้พลังงานจากสถานียิง)+กระสุนหลักจากวงโคจร
(orbital bombarbment)

คนส่วนมาก เป็นพวกเฉพาะทางครับ (รู้ลึกรู้จริงในสายงานของตน แต่เรื่องอื่นแทบไม่รู้)  แต่พวกรู้ลึกรู้จริงในที่นี้ รวมถึง
คนที่รู้ลึก รู้จริงด้านการทหารด้วยนะครับ
ความจำเป็นต้องผลิตทรัพยากรเองก็ต้องมี
ไม่งั้น ถ้าความสัมพันธ์กับโลกมีปัญหาอะไรขึ้นมา จะถูกกดขี่อยู่ฝ่ายเดียวครับ
ไม่ทราบว่าการปกครองระบอบไหนจะเหมาะกับสภาวะเช่นนี้ครับ?
และคิดว่าชาวสถานี น่าจะมีวัตถุดิบอะไร
ที่จะส่งไปค้าขายกับพึ้นโลกเบึ้องล่างได้บ้าง?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่