อาการกุหลาบ เป็นแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ

กระทู้คำถาม

ตอนซื้อมาแข็งแรงดีครับช่วงหน้าหนาว
ก็ขยายกระถางให้ ใช้ขุยมะพร้าวกะดินถุง (ตอนไม่ใส่มะพร้าวนี่เหี่ยวมากๆ เลยคิดว่าชื้นไม่พอ)
พอเข้าฤดูร้อนดอกก็บานสวยช่วงแรกประมาณ 1-2เดือน แล้วมีอาการ ใบใหม่เล็กจิ๋วๆ บางใบก็หงิก ดอกที่ออกใหม่ก็เล็กลง
บางทีก็ดูขอบไหม้ๆ เลยเด็ดดอกทิ้ง เลี้ยงใบ เพราะคิดว่าอากาศร้อน เลยปล่อยๆ

พอผ่านหน้าร้อน เปลี่ยนดินเป็น หินภูเขาไฟเบอร์1 ผสมดินก้ามปูไม่หมัก  
ปรากฏว่าต้นก็ดูสดชื่นขึ้น (เริ่มดูสดชื่นก่อนย้ายดินแล้วเพราะเริ่มร้อนน้อยลง)
ดอกเริ่มบานใหญ่ขึ้น ดอกไหม้น้อยลง ใบไหม้น้อยลงแต่ยังมีอยู่
ปุ๋ยใส่  osmocode  สูตรมาตรฐาน เดือนละครั้ง ๆ ละ 6-10 เม็ด
ต้นนี้วางข้างถนนที่ กทม. ได้รับแดดช่วง สายถึงเที่ยง เทียบกับต้นที่ปลูกพร้อมกันที่บางใหญ่ ปรากฏว่าที่บางใหญ่สวยงาม ดอกน้อยเพราะแทบไม่ดูแล ดินปลูกเป็นหินภูเขาไฟผสมดินก้ามปูเหมือนกัน
เลยอยากถามว่าสาเหตุที่ใบหงิก แกร็น ดอกเสียเล็ก ไหม้ เกิดจากอะไรครับ
ลอง  list ที่สงสัย ดู แต่ไม่แน่ใจว่าอันไหนคือสาเหตุ อยากถามคนเคยเลี้ยงครับ
หรือเพิ่มเติมก็ดีครับ

1. อากาศร้อน
2. แสงน้อยเกินไป
3. ปุ๋ยมากเกิน
4. ปุ๋ยน้อยเกิน
5. เชื้อรา
6. แมลง เช่น เพลี้ย(ดูๆ ไม่เห็นตัว หรือดูไม่เป็น)ก็ไม่รู้
7. pH น้ำไม่ดี เพราะใช้น้ำประปารด เลยขาดธาตุอาหาร บลาๆๆ

บางต้นเป็น บางต้นพอเข้าหน้าฝน ก็อาการหาย กลับมาแข็งแรง
ทั้งหมดวางเรียงแถวไว้ที่ใกล้ๆกัน ครับ ห่างประมาณ 2-3 เมตร
แต่คนละพันธุ์ คนละสี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่