สอบถามชื่อการ์ตูนเก่าสองเรื่องครับ

ถ้าจำไม่ผิดตอนผมเด็กๆมันฉายช่อง 3 ตอนเช้าผมได้ดูก่อนไป รร. ทุกวัน มีสองเรื่องครับ

เรื่องแรก ตัวเอกเป็นเจ้าหญิง ชื่ออะไรบ้าๆซักอย่าง (ผิดขออภัยครับ น่าจะชิลบ้า มั้ง) เริ่มเรื่องมาพ่อแม่โดนสาปเป็นหิน เจ้าหญิงเลยต้องออกเดินทางพร้อมกับผู้ติดตาม 2 คน (มั้ง) มีตัวเอก (แต่ดูเหมือนตัวร้ายมากกว่า) อีกคน เป็นเด็กผมทอง แล้วก็มีตัวร้ายอีกตัวเป็นเงาดำๆ ตอนหลังๆมีตัวร้ายเป็นกามเทพอีก 2 คน จำได้แค่นี้ครับ เหมือนผมจะดูไม่จบด้วย

อีกเรื่อง ตัวเอกเป็นเด็กนักเรียน ซื้อเกมมาใหม่ แล้วเล่นติดลมจนดึกดื่น จากนั้นพี่แกถูกดูดไปอยู่ในเกมซะงั้น โดยมีตัวประหลาดบนไหล่เป็นเพื่อน ไว้ให้ตัวเอกเอาลูกอะไรซักอย่างให้มันกิน แล้วมันจะคายเป็นลูกอะไรไม่รู้ออกมา ให้ตัวเอกโยนขึ้นฟ้าแล้วจะมีหุ่นยนต์ลงมาให้ตัวเอกขับ บางลูกโยนไปก็จะมีเพื่อนหุ่นยนต์มาช่วยสู้บ้าง ไม่รู้เรื่องนี้มีกี่ภาค แต่ผมจำได้ว่าเคยดูสองภาค ตอนเริ่มเรื่องก็คล้ายๆกันคือถูกดูดเข้าไปในเกม

รบกวนด้วยครับว่ามันชื่อเรื่องอะไร ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่