ว่าด้วยเรื่องของการ"cover" เพลง

เราอาจจะเคยชินกับคำว่า "cover" แต่ผมยังติดใจอยู่นิดนึ่งว่า นิยามของมันเริ่มจากตรงไหนครับเช่น ถ้าผมนำเพลงของศิลปินท่านนึ่งมาร้องโดยที่ เนื้อร้อง/ทำนอง เดิมๆทุกอย่าง เพียงแต่เปลี่ยนคนร้องจากศิลปินท่านนี้เป็นผมร้อง แค่นี้เรียกว่า การ"cover"ได้มั้ยครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่