กระจายความเสี่ยง ดี -*- ไม่ดี -*-

กระทู้คำถาม
สมมุตินะครับ ว่าคุณเจอหุ้นตัวหนึ่ง ราคาถูกมากๆ เละคุณคิดว่ามันจะวิ่งไปได้ไกลสุดๆ  ผลประกอบการจะเติบโตอย่างต่อเนื่อง
    คุณจะ
         1. ใส่เต็มพอต อัดตัวเดียวเลย
         2. กระจายความเสี่ยง
เม่าหอยทากเม่าหอยทากเม่าหอยทากเม่าหอยทากเม่าหอยทากเม่าอดีตเม่าอดีตเม่าอดีตเม่าอดีตเม่าอดีตเม่าอดีตพาพันดี๊ด๊า
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ทั้งสองข้อ มีทั้งข้อดีข้อเสียในตัวมันเองครับ ถ้าเราเก่ง เราจะสามารถหยิบเอาข้อดีของทั้งสองอย่างมาปรับใช้ อย่างสมเหตุสมผล
ส่วนตัว ทำทั้งสองข้อเลยคับ ขึ้นอยู่กับว่าในช่วงเวลานั้น โอกาสและความเหมาะสม อยู่ที่ข้อไหนมากกว่ากัน
โดยมีเงื่อนไขสำคัญที่สุดของผมคือ ผมจะจำกัดความพ่ายแพ้ แต่จะปล่อยให้ "ชัยชนะ" มันวิ่งไป  ให้สุดทางสุดกำลังของมันเท่าที่มันจะทำได้
สาวแว่นหนุ่มแว่นสาวแว่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่